overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ถามเรื่องฐานรองโน๊ตบุค ที่มีพัดลมหน่อยครัรบ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องฐานรองโน๊ตบุค ที่มีพัดลมหน่อยครัรบ

ผมสงสัย นะคับ มันมีแบบ พัดเข้าเครื่อง กับพัดออกเครื่องคับ มันต่างกันยังไงคับ แล้วจะมีส่งผลกระทบต่อ โน๊ตบุคไหมคับ ขอความคิดเห็นด้วยคับผม ขอบบคุณ แล้วควรใช้อันไหนดีกว่ากันคับ

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

ดูดเข้าดีกว่าครับ ส่งผลเยอะนะครับสำหรับพวกพัดลม

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ดูดลมเย็นเข้าใต้เครื่อง ส่งต่อไปให้ พัดลมในเครื่องระบายความร้อนไปซีพียู(พร้อมๆกะช่วยระบายความร้อน อุปกรณ์ต่างๆใต้เครื่อง) แระอื่นๆ อีกที จากนั้น ส่งออกไปนอกตัวเครื่อง เป็น ระบบไหลเวียนอากาศ ที่ ลงตัวแล้วครับ เข้า แร้วก้อออก

ดูดออกแต่แรก มันจะเวิคได้ไง จะเอาลมที่ไหนไปไหลเวียน

ขอบคุณค๊าฟฟฟ ผม คุณ mr_tony คุณ clayzizer

OverclockZone Member manadora's Avatar

ขอถามอีกครับ ผมเห็นเเบบที่มีตัวใหญ่ๆ ตัวเดียว กับอันที่มีเล็กๆหลายๆอัน เเบบไหนดีกว่ากันครับ

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    ดูดลมเย็นเข้าใต้เครื่อง ส่งต่อไปให้ พัดลมในเครื่องระบายความร้อนไปซีพียู(พร้อมๆกะช่วยระบายความร้อน อุปกรณ์ต่างๆใต้เครื่อง) แระอื่นๆ อีกที จากนั้น ส่งออกไปนอกตัวเครื่อง เป็น ระบบไหลเวียนอากาศ ที่ ลงตัวแล้วครับ เข้า แร้วก้อออก

ดูดออกแต่แรก มันจะเวิคได้ไง จะเอาลมที่ไหนไปไหลเวียน
    +1 อธิบายชัดเจนดีครับ

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

Quote Originally Posted by mr_tony View Post

ขอแย้งครับ

เงื่อนไขนี้ใช้ได้เฉพาะห้องปรับอากาศเท่านั้นครับ เพราะ ถ้าห้องร้อนๆ ยิ่งเป่าเข้าหาเครื่องยิ่งเป็นการเป่าความร้อนเข้าหาเครื่องซะอีกครับ เพราะอย่าลืมนะครับว่า ใต้เครื่อง N/b มันไม่ได้มีรูระบายอากาศที่จะทำให้พัดลม CPU ใน N/b ดูดเข้าหรอกนะครับถึงมีคุณคิดเหรอว่ารูมันจะใหญ่พอที่จะทำให้เกิดการไหลเวียนของอากาศ ถึงมีแต่มันจะทำให้ฝุ่นเข้าไปจับน่ะซิ เพราะยังไงใต้ N/b มันก็ปิดเกือบจะทึบอยู่แล้วยิ่งเป่าเข้ายิ่งจะทำให้ความร้อนสม มันจะยิ่งร้อนใหญ่

ส่วนแบบพัดลมเดี่ยว น่ะจะดีก็ต่อเมื่อ N/b เครื่องไม่ใหญ่มาก แต่ถ้าเครื่องใหญ่ ซื้อ 3 ใบพัดอ่ะดีแล้ว

OverclockZone Member kvai's Avatar

ช่วยได้ประมาณ 1 - 2 องศา

ห้องแอร์ ประมาณ 2 - 3 องค์ศา ก็ยังดี

OverclockZone Member adisak08's Avatar

ขอถามในนี้เลยนะครับ
    คือว่าเพื่อนผมจะให้ซื้อให้แล้วส่งไปต่างประเทศประมาณ7อันครับ
    ราคาไม่เกิน 100 บาทสามารถซื้อได้หรือเปล่าครับ
    แล้วก็อยากทราบว่าน้ำหนักมันประมาณเท่าไรครับ
    เพราะกลัวว่าจะจ่ายตังค่าส่งเยอะเกินอะครับ
    เขาให้งบผมมาแค่ 1800บาทครับ อันนี้รวมค่าส่งแล้วนะครับ

Quote Originally Posted by adisak08 View Post
    ขอถามในนี้เลยนะครับ
    คือว่าเพื่อนผมจะให้ซื้อให้แล้วส่งไปต่างประเทศประมาณ7อันครับ
    ราคาไม่เกิน 100 บาทสามารถซื้อได้หรือเปล่าครับ
    แล้วก็อยากทราบว่าน้ำหนักมันประมาณเท่าไรครับ
    เพราะกลัวว่าจะจ่ายตังค่าส่งเยอะเกินอะครับ
    เขาให้งบผมมาแค่ 1800บาทครับ อันนี้รวมค่าส่งแล้วนะครับ
    ที่เซียรังสิตเลยคับ มีให้เลือหลายหลายราคาหลายรุ่นมาก
    มีตั้งแต่ 65 บาท แบบ 2 ใบพัดเล็ก ๆ กางขาพับออกมาได้ แล้วก็แบบ 99 บาท 3 ใบพัดเล็ก ที่เป็นฐานรอง แล้วก็แบบ ใบพัดยักใบเดียวใหญ่ ๆ ฐานรองเหมือนกัน ส่วนมากจะเป็นของ จีนนะคับ ราคาถูก เดินดูเลย (( แต่ละร้านราคาอาจต้างกันเกือบร้อยก็มีนะคับ เนะนำว่าเดินดูตามร้านที่ มีเลือกเยอ ะ ๆ อ่ะจะถูก ))

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

ถาม 2008 มาตอบ 2010 (-_-")
    เค้าคงซื้อมาใช้จนเจ๊งไปสองสามรอบแล้วกระมังครับ

OverclockZone Member hyppiez01's Avatar
    รามคำแหง ลาดพร้าว พันทิพย์บางกะปิ

Quote Originally Posted by sabanes View Post
    ถาม 2008 มาตอบ 2010 (-_-")
    เค้าคงซื้อมาใช้จนเจ๊งไปสองสามรอบแล้วกระมังครับ
    555+ นั้นดิ

มาขอความเห็ฯเหมือนกันค่ะ ช่วยแนะนำพัดลมที่รองโน๊ตบุ๊คหน่อยค่ะ มีเพื่อนแนะนำcooler master อ่าะ ไม่ทราบว่ามียี่ห้ออื่น หรือว่ารุ่นไหนแนะนำบ้างป่าวค่ะ ขอราคาไม่เกิน1200

OverclockZone Member yooyuti's Avatar
    มทร.คลอง6/ม.ดวงแก้ว แยกสวนสมเด็จ

พึ่งสังเกตุ ว่ามัน เก่าจริงๆ ปี่2008 เล่า2010
    แต่ก็อยากรู้เรื่องเหมือนกัน

สงใส ว่าไอตัวถูกๆ มันจะมีปัญหา กับ usb ในภายหลังรึป่าว อันนี้สงใส

อันถูกเห็นมัน มีไฟสีฟ้า ด้วย อิอิ อันนี้พูดเล่น

จากใจ เกิน 200 ผมก็ใช้ ที่แถม มา อ่ะดีแล้ว
    ดูมันเล็กๆ ไม่มีพลัง น่าจะปลอดภัย และไม่น่าจะช่วยอะไร ที่สำคัญไม่มีไฟสีฟ้า อิอิ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

เคยลองใช้มา อิอิ จีนแดง 2 ตัว ที่ลองใช้มา ไม่ค่อยจะได้เรื่องสักเท่าไหน่ ใช้หรือไม่ใช้ มีต่าเท่ากัน

ผมเลย เกิดความรู้สึกไม่ไดีกับ Cooling Pad เพราะมันเย็นสู้ พัดลม Hatari ขนาด 14 นิ้ว ที่ใช้เป่าจอๆเครื่อง ไม่ได้

แต่พอดี ได้ไป จิ๊ก ของพี่ที่ทำงาน ตอนเขายังไม่มา มาลอง เป็นรุ่น Zalman ZM-1500 อะมั๊ง อุณหภูมิ จาก 70 องศา ค่อยๆลดลงมาเหลือ 58 องศา

ในการใช้งาน เดียวกัน สถานที่เดียวกัน ผมก็ไม่อยากจะเชื่อตาตัวเองเลย ว่า เฮ้ย ทำไมมันลดได้เป็น 10 องศาเลยฟระ ปกติ อย่างมาก เห็นคนอื่น เขาลดได้ แค่ 2-3 องศา

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ เพราะเห็นกับตาตัวเองมาแล้ว Zalman ZM-1500 นี่ เย็นจริง

ที่ผมอยากลอง ก็คือ ตอนแรกที่เห็นรูปร่าง ของมัน เป็นเพียง ถาดเหล็ก ฉลุรู ธรรมดาๆ และ ตรงที่เป็นรู ไม่มี พัดลม สักตัว ( ไอ้เราก็ งง ว่ามันไม่มีพัดลมอยู่ตรงนี้ แล้วมันจะเย็นได้ยังไงวะ )

พัดลม มันจะไปอยู่ ช่วยท้าย ของ Cooling Pad อันนี้ ก็ งง กับหลักการทำงานของมัน 5555555 ว่า พัดลม มันหมุนจากตรงนั้น แล้วมาออก ที่ รู ได้ไง

ผมก็ไม่เชื่อ ว่ามันจะเย็นได้ เลยเอามาลอง ลองแล้ว ก็ทึ่ง อืม วิศวะกรณ์ เขาออกแบบ มาดีมากๆ สมกับ ราคา เป็นพัน จริงๆ เยี่ยม

ไหนๆ ก็มีคน ขุดกระทู้มาแล้ว ก็ขอ ตอบหน่อยแล้วกัน

Bookmarks

Bookmarks