Announcement

Collapse
No announcement yet.

d-link 2542b + linksys wrt54gl ขอคำแนะนำวิธีเซ็ตด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• d-link 2542b + linksys wrt54gl ขอคำแนะนำวิธีเซ็ตด้วยครับ

Linksys wrt54gl ใช้ tomato 1.2 ครับ
    D-link dsl2542b นี่ใช้ firmware ปกติที่มากับเครื่อง(ไม่รู้ว่าตัวนี้อัพได้มั้ย)

อยากจะต่ออุปกรณ์ดังนี้
    1. PS3
    2. Wii
    3. PSP
    4. PC

ตอนแรกใช้ 2542b ต่อ pc ซึ่งมันก็มีให้เซ็ตค่าแบบปกติตั้งแต่ตอนเอามาใช้ครั้งแรก ตอนนี้ได้ wrt54gl มาอีกตัว ก็เลยต่อแบบแลนจากพอร์ท 1-4 ของ 2542b มาเข้า wan ของ wrt54gl เลย แล้วเอา pc มาต่อแลนกับ wrt54gl อีกที แล้วก็เซ็ต wrt54gl แบบปกติ(เหมือนใช้ โมเด็มที่แถมมาต่อกับ wrt54gl) โดยไม่ได้ไปยุ่งกัย 2542b เลย

เซ็ต wrt54gl ใช้ QOS ให้ บิต เป็น lowest แล้วก็ reboot ตัวเอง ทุกวัน วันละ 1 ครั้ง

ปรากฏว่า ตื่นเช้ามา เปิดเวปอะไรไม่ติดเลย บิตก็ไม่โหลด 0 kB/s
    เลยลอง รีเซ็ต wrt54gl ไป 1 ที ก็ไม่หาย เลยลอง รีเซ็ต 2542b ดู ปรากฏว่าหายครับ เปิดเวปได้โหลดบิตได้ปกติ

เลยอยากขอคำแนะนำครับ ว่าจะต้องเซ็ตยังไงถึงจะดีครับ แล้วที่ผมต่อไว้ทำถูกต้องมั้ยครับ
Working...
X