Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาเกี่ยวกับการ ไรส์แผ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาเกี่ยวกับการ ไรส์แผ่น

ผมอยากไรส์แผ่นหนงเก็บไว้ดูเป็น ไฟล์ VCD นามสกุล DAT ทำไมบางไฟล์ ต้อง Encoding บางไฟล์ไม่ต้อง โดยเฉพาะไฟล์ที่ต้อง Encoding ใช้เวลานานมากประมาณ 50 นาที ต่อแผ่น
    ไม่ทราบมีวิธี ไรส์โดยไม่ต้อง Encoding หรือไม่ หรือมีโปรแกรม ไรส์แผ่นที่ไว กว่า nero หรือป่าว

ปรกติแล้วไรท์แต่ MPGA ประมาณนี้คับ

Comment

ในความคิดผมนะครับ เหตุผลที่ต้องแปลงไฟล์เพราะไฟล์ที่คุณนำมาไรท์มันน่าจะเป็น .wmv .avi เทือก ๆ นี้มันจึงแปลงไฟล์ก่อนที่จะมาไรท์ลงแผ่นนะครับ เพราะ vcd มันนามสกุล .mpeg

หากไม่ต้องการใช้เวลานาน ๆ ในการไรท์นะครับ ถ้าคุณไม่ซีเรียสเรื่องดูในโทรทัศน์ ก็ไรท์ให้มันเป็น data ซะ เปิดดูในคอมพิวเตอร์ซะเลย แต่ผมไม่แน่ใจว่า เครื่องเล่น dvd สมัยนี้อ่านแผ่น data รึยังนะครับ เหมือนจะเคยเปิดอ่านได้นะครับ ถ้าจำไม่ผิด ยังไงรอท่านผู้รู้ต่อไป

Comment

ลองเปลี่ยนนามสกุลเป็น .mpg ก่อนลากไปใส่ใน nero ครับ ลองดู

Comment

Working...
        X