Announcement

Collapse
No announcement yet.

อย่างไหนดีกว่ากันครับ - LCD 15" 2จอ หรือ 22" จอเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อย่างไหนดีกว่ากันครับ - LCD 15" 2จอ หรือ 22" จอเดียว

คือว่าต้องการใช้งานอย่างน้อย 2 อย่างพร้อมกันเช่น ดูหนัง+เล่นเน็ต, เล่นเน็ต+ดูสื่อการสอน, เล่นเกม+เล่นเน็ต เป็นต้น แต่งบมีไม่เกิน 6000

ส่วนตัวยังลังเลอยู่เพราะ 15" ส่วนใหญ่ response 8ms, contrast 400:1 ซึ่งจะเป็นผลเสียเวลาดูหนังหรือเล่นเกม (แน่ๆเลยไหมครับ? ส่วนตัวยังไม่เคยลองเลย)

แต่ 22" 1680x1050 ตัวหนังสือคงเล็กมาก (สายตาก็สั้นอยู่แล้วคงต้องเพ่งละมั้ง? >_<) แล้วถ้าแบ่งครึ่งหน้าจอเพื่อทำ 2 งานในเวลาเดียวกันมันจะ work ไหม.....คิดไม่ตก เลยอยากขอคำแนะนำจากทุกท่านว่า แบบไหนดีกว่ากันน่ะครับ...

ปล.แล้วถ้าไปซื้อจอในงานคอมมาร์ตเค้ามี Test Dead Pixel ให้ไหมครับ
    Last edited by killsss; 11 Nov 2008, 19:26:19. Reason: เพิ่มเติม

ส่วนตัวผมคิดว่า 1 จอเหมาะสมกว่าครับ
    เพราะติดที่ทำ 2 จอ แล้วมีขอบจอแบ่งกลางระหว่างจออยู่แล้วดูขัดๆ เหมือนกัน

ส่วนค่าความละเอียด ขนาดฟอนต์ เราปรับขยายได้นิครับ อย่ากังวลไป

Comment

22" ไปเลย คุ้มกว่า ครับ

Comment

22 อันเดียว

Comment

Originally posted by alone2feel View Post
          ส่วนตัวผมคิดว่า 1 จอเหมาะสมกว่าครับ
          เพราะติดที่ทำ 2 จอ แล้วมีขอบจอแบ่งกลางระหว่างจออยู่แล้วดูขัดๆ เหมือนกัน

ส่วนค่าความละเอียด ขนาดฟอนต์ เราปรับขยายได้นิครับ อย่ากังวลไป
          Originally posted by pumpper View Post
          22" ไปเลย คุ้มกว่า ครับ
          Originally posted by kgb99 View Post
          22 อันเดียว
          ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

ผมก็ว่า2จอมันมีขอบๆ

คงไม่สวยเท่าไหร่

Comment

ฟัน ธง ว่า ยังไง ก็ควร จะ 22

ผมไม่เห็น ว่า 15*2 มันจะดีกว่า 22 จอเดียวยังไงเลยนะครับ

หุหุ

โชคดีครับ*

Comment

15 2 จอ รวมกันเป็น 30 นิ้วเลยนะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by meemimi13 View Post
                  ผมก็ว่า2จอมันมีขอบๆ

คงไม่สวยเท่าไหร่
                  Originally posted by meekung555 View Post
                  ฟัน ธง ว่า ยังไง ก็ควร จะ 22

ผมไม่เห็น ว่า 15*2 มันจะดีกว่า 22 จอเดียวยังไงเลยนะครับ

หุหุ

โชคดีครับ*
                  Originally posted by WerDerMor View Post
                  15 2 จอ รวมกันเป็น 30 นิ้วเลยนะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ
                  ขอขอบคุณครับ

Comment

22 สิ พี่น้อง !

Comment

โย่ว ผมชอบสองจออ่ะ มันสั่ง full screen ไม่ยากดี จะ full จอไหนก็เลือกไป สำหรับเส้นแบ่งกลาง อันนี้แล้วแต่ความรู้สึก สำหรับผมเฉยๆ เพราะคงไม่มีใครเอางานมาวางตรงกลาง แล้วทำงานหรอกคับ
                      แต่ส่วนตัวผมว่า 15" มันเล็กไปคับ อย่างต่ำต้อง 17 up ถึงจะใช้งานง่ายหน่อย
                      Last edited by ohmmo144; 13 Nov 2008, 00:52:07.

Comment

T2200HD ด้วยคนครับ เพิ่งถอยมา เเจ่มมาก

ราคาถูก สีสันสดใสดีครับ

^^

Comment

งานของท่านไม่ได้จำเป็นที่ต้องใช้ 2 จอเลย อย่างเล่นเกมส์+เน็ต ท่านต้องใช้สมาธิอยู่กับเกมส์ ท่านให้เน็ตทำงานข้างหลังได้ การใช้ 2 จอ เป้าหมายคือการขยายพื้นที่ทำงาน หรือต้องควบคุมงานนั้นอย่างใกล้ชิด เช่น บันทึกเสียง ตัดต่อหนัง ทำเอฟเฟคท์ต่างๆ ใช้จอใหญ่จอเดียวดีกว่า งานที่สำคัญน้อยท่านย่อวินโดว์ให้เล็กลงเพียงไว้ติดตามมันเท่านั้นพอ
                          ท่านกังวลขนาดฟอนต์มันปรับได้ครับ

Comment

Working...
                          X