overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: รบกวนสอบถามอีกรอบครับ เกี่ยวกับการเลือกซื้อฮาร์ดแวร์

OverclockZone Member

Default รบกวนสอบถามอีกรอบครับ เกี่ยวกับการเลือกซื้อฮาร์ดแวร์

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณท่านวิกรที่อุตส่าห์ช่วยผมจัดเสป็คคอม ดังนี้ครับ
    Q9550 11900
    ASU P5QL-E 3600
    RAM GEIL 1Gx2 1100
    DVDRW 800
    CASE 1200
    PCI-E HD4870 PALIT 9800
    PSU ICUTE 650W 2600
    HDD 320G 1900

มีคำถามหลายข้อมากอยากจะถาม เพราะชีวิตนี้เกิดมายังไม่เคยได้สัมผัสคอมแรงๆกะเขาเลย
    ยิ่งประกอบเองไม่ต้องพูดถึง แล้วนี่กะว่าจะไปซื้อHardwareแต่ละชิ้นในงานคอมมาร์ต
    แต่ว่า ไม่ค่อยมีข้อมูลเพราะเดิมีจะซื้อโน้ตบุ๊ค

1.อยากจะทราบว่าเวลาเราจะเลือกซื้ออุปกรณ์พวกนี้ เราต้องเช็คยังไงครับ ถึงจะได้ของที่ถูกต้อง
    เพราะผมเคยไปทีนึง มันมีซุ้มของพวกร้านคอมทั่วไปที่ขายฮาร์ดแวร์กันหลายๆอย่างรวมกันในร้านเดียว หรือว่าต้องซื้อจากร้านที่เป็นของบริษัทเองเลยจะดีกว่าเช่น main boardของAsus ก็ต้องหาซุ้มAsus แล้วซื้อตัวเมนบอร์ดจากเขาโดยตรง

2.ถ้าหากว่าผมไปซื้อจากพวกร้านที่เป็นซุ้มใหญ่ๆแล้วผมสามารถที่จะยื่นเสปคให้ดู แล้วเขาจะจัดของให้ผมเลยได้ไหมครับ หรือเราต้องหาแต่ละส่วนเอาเอง

3.ถ้าหากเราซื้อของในราคาสูงๆอย่าง การ์ดจอตัวนึงก็หมื่นนิดๆแล้ว แล้วนี่ต้องซื้อทั้งชุด เราสามารถใช้บัตรเครดิตจ่ายได้ไหมคับหรือเราต้องใช้เงินสดจ่ายเท่านั้น จะได้เตรียมไปถูก

4.ใครที่ไปบ่อยๆพอจะทราบไหมครับว่าร้านไหนที่เชื่อถือได้ ไม่โกง เอาของให้เราถูกต้องประมาณนี้อ่ะคับ เพราะผมกลัวมากจิงๆยิ่งเวลามีงานใหญ่ๆ มักจะมีกลุ่มคนที่ชอบเอาเปรียบคนไม่รู้เรื่องคอม เสมอๆ

5ข้อสุดท้ายแล้วครับ พอจะเป็นไปได้ไหมครับพวกที่เราสั่งให้จัดของตามSpecแล้ว เขายินดีที่จะประกอบCPUให้เลยพร้อมยินดีลงวินโดลงทุกอย่างให้เลย เหอะๆๆ อันนี้แค่ลองๆถามดูอ่ะคับ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร เพราะใจจิงก็อยากจะลองประกอบเองดูสักครั้งเหมือนกัน

ยาวเหยียดเลยครับ ขอกราบขอบพระคุณมาล่วงหน้าอย่างสูง รายละเอียดทั้งหมดที่พวกท่านจะกรุณาตอบให้ จะเป็นเหมือนสิ่งที่ช่วยให้รอดตายจิงๆครับ ขอบคุณ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

พันธฺ์ทิพย์

ที่พันทิพย์ของจำเป็นส่วนมากก็ราคาเท่า Commart หล่ะครับ ของที่ Commart ที่ถูกๆส่วนมากจะเป็น Notebook และ Accessory และ !!ระวัง!! ของที่ Commart ส่วนมากจะเป็นของมีตำหนิครับ(ระวังของมั่วด้วย) ถ้าไม่คิดจะเดินดู Accessory แปลกๆ หรือเดินมองสาวในงานแล้ว วันที่มี Commart ไปเดินพันทิพย์ดีกว่าครับ

ข้อดีอีกอย่างของการเดินพันทิพย์ในวันที่มี Commart ก็คือ คนโล่งดีครับ อิอิ ส่วนข้อเสียก็คือ... สาวไปไหนหมด

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

1. ดูสภาพกล่องเก่ามากมั้ย มีฝุ่นเยอะป่าว มีรอยแกะมั้ย เชคดูว่าของแถมครบมั้ย เช่นพวกสายต่างๆ แผ่นไดเวอร์ แล้วที่สำคัญดูประกันด้วยว่ากี่ปี ประกันของบริษัทอะไร เครมที่ไหน
    2.ไม่แน่เสมอไปบางอย่างเขาอาจต้องไปเอาของที่อื่นมาเหมือนกัน
    3.อันนี้ไม่รู้นะ แต่น่าจะได้
    4.ผมไม่เคยไปครับอยู่ตจว.
    5.ถ้าสั่งให้เขาประกอบให้ก็ได้ครับอาจจะฟรีด้วยเพราะเราซื้อเยอะแต่ให้ดีก็ยืนดูเขาประกอบเลยครับ กันช่างชอบจิ๊กของแถมเราไปและเราได้ดูด้วยว่าทำให้เราดีป่าวทำอะไรเราหัก เสียหายมั้ยตอนประกอบถ้าเห็นก็โวยเลย เรื่องลงวินโดนี่อาจลงให้นะ แต่เดี๋ยวนี้เขากวดขันหนักเรื่องลิขสิทธิ์เขาอาจไม่ทำให้ก้ได้

ผมว่า ถ้าจะไปซื้อฮาร์ดแวร์ แทนที่จะไปCommartเดินเบียดชาวบ้านแล้วได้ของไม่ค่อยจะถูกใจ ยกเว้นจะไปหาLCDกับnotebook
    ไปซื้อพันธุ์ทิพย์ดีกว่าครับ มีช้อยให้เลือกเยอะแยะ เปรียบเทียบราคาก็ได้

ปกติทั่วๆไป ผมไม่เคยเห็นร้านในคอมมาร์ทมันประกอบเครื่องให้นะ แค่ขายก็ยุ่งจะตายแล้ว

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เปิดเคชดูเลยครับ ง่ายที่สุด

Bookmarks

Bookmarks