overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ดอกไม้ในสวน (รถไฟ) ^^"

OverclockZone Member Fon589's Avatar

Default ดอกไม้ในสวน (รถไฟ) ^^"

หวัดดีคร๊าบบ เพื่อนๆ ก็ไม่มีอะไร เห็นว่าหลังๆผมก็ไม่ค่อยได้โพสลงรูปเท่าไรเลย
    เนื่องจากก็ไม่ค่อยมีเวลาด้วย และก็ไม่ค่อยได้แตะกล้องเลยหลังๆ ฝีมือตกลงรึเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็พยายามถ่ายขำๆ ไว้อ่ะคับ ไม่เครียด และก็ฝึกหามุมแปลกๆ(แต่ก็รู้สึกยังไม่ดีเท่าไร)อ่ะคับ ชุดนี้ก็มีดอกไม้ กับ ผีเสื้อ สวยบ้างไม่สวยบ้างคละกันไป ยังไงก็ชมกันได้เลยค๊าบบบ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ต่อกัน ดอกอะไรไม่รู้ สวยดี เลยถ่าย

อันนี้ขอลองอะไรแปลกๆหน่อย ส่วนตัวชอบ

รูปสุดท้ายนี้ ถ่ายตอนใกล้ฝนตกและ ลมแรงมาก ใบไม้อะไรปลิวว่อนเลยถ่าย ส่วนตัวชอบ ถึงจะไม่ดีที่สุด แต่ก็ชอบอ่ะ

ขอบคุณสำหรับคำติ/ชม คร๊าบบบ
    Last edited by Fon589; 12 Nov 2008 at 04:21:49.

OverclockZone Member OT's Avatar

ไปมาวันเสาร์ป่ะเนี้ย ผมก็ไป ฝนตก ถ่ายได้นิดเดียว 55+

รูปแรกสวยดีครับ

รูปที่เป็นพุ่มดอกไม้ไหวๆก็สวยครับ

พวกผีเสื้อถ้าอยากให้ไม่เบลอต้องเร่ง Shutter Speed อีกครับ
    เดาว่าใช้ Lens EF-s 55-250mm IS ซึ่ง IS มันช่วยไม่ให้มือสั่นได้ประมาณ 2-stop เองครับ
    แต่พวกผีเสื้อหรือแมลงอื่นๆ มันจะเคลื่อนไหวที่ตัวมันค่อนข้างไว้ ดังนั้น IS ก็แทบไม่มีผลอยู่ดีครับ
    ดังนั้นควรจะเร่ง ISO เพื่อให้ Shutter Speed มันถึง 1/ทางยาวโฟกัสนะครับ
    เห็นกดที่ Focal Length 250mm มาก็พยายามให้ Shutter Speed เกิน 1/250 ไว้ครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ดีขึ้นๆ

ฉากหลังนุ่มมากกกกกกก

ผีเสื้อเบลอมากกกกกกกก

ปล.เรารู้นะนาย 555+

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

แหล่มเป็ดเลย

OverclockZone Member estrellas's Avatar

สวนรถไฟผมชอบดอกสีเหลืองนั้นที่สุดเลย มีเยอะดีด้วย

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

ผีเสื้อเบลอนี่ เบลอเพราะหลุดโฟกัสหรือเพราะมือสั่นอ่ะครับ ... ถ้าเป็นหลุดโฟกัสผมว่าลองเพิ่ม F เป็น 7-8 ดีมั้ยครับ ยังไงฉากหลังไกลขนาดนั้นคงมองไม่เห็นอยู่แล้วล่ะครับ

บางทีพยายามถ่ายมาโครไม่จำเป็นต้องใช้ F ที่ต่ำที่สุดก็ได้นะครับ แต่เลือกค่าที่เหมาะสมที่สุดสำหรับแต่ละรูปครับ

OverclockZone Member one's Avatar

สวยงามมากครับ

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

ดีครับ แต่รุปที่ 8 9 และ 10 ฉากหลังกวน(ไม่)นิดนะครับ อิอิอิ

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ฝีมือไม่เบา...

Quote Originally Posted by Terabyte View Post
    ดีครับ แต่รุปที่ 8 9 และ 10 ฉากหลังกวน(ไม่)นิดนะครับ อิอิอิ
    ยอมรับคับว่า มีฉากหลังกวน แต่เวลามีน้อย ถ่ายหนีฝน อิอิ

Quote Originally Posted by vsjmu View Post
    ฝีมือไม่เบา...
    แหมม ปอมร้ายกว่าเยอะ

Quote Originally Posted by OT View Post
    ไปมาวันเสาร์ป่ะเนี้ย ผมก็ไป ฝนตก ถ่ายได้นิดเดียว 55+

รูปแรกสวยดีครับ

รูปที่เป็นพุ่มดอกไม้ไหวๆก็สวยครับ

พวกผีเสื้อถ้าอยากให้ไม่เบลอต้องเร่ง Shutter Speed อีกครับ
    เดาว่าใช้ Lens EF-s 55-250mm IS ซึ่ง IS มันช่วยไม่ให้มือสั่นได้ประมาณ 2-stop เองครับ
    แต่พวกผีเสื้อหรือแมลงอื่นๆ มันจะเคลื่อนไหวที่ตัวมันค่อนข้างไว้ ดังนั้น IS ก็แทบไม่มีผลอยู่ดีครับ
    ดังนั้นควรจะเร่ง ISO เพื่อให้ Shutter Speed มันถึง 1/ทางยาวโฟกัสนะครับ
    เห็นกดที่ Focal Length 250mm มาก็พยายามให้ Shutter Speed เกิน 1/250 ไว้ครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับพี่โอ๊ต ไม่ต้องเดาหรอกคับ ก็ 55-250IS จริงๆ :P
    คำว่า 1/ระยะทางยาวโฟกัส ที่ว่า ที่ฝนเข้าใจคือ เช่น Tele แล้วระยะประมาณ 100 ก็ให้ปรับเป็น F 1/100 หรือ +- นิ๊ดหน่อยประมาณนั้นป่าวคับ ? (ไม่ค่อยอยากอัด ISO เป็นคนเห็น noise แล้วรำคาญตาอ่ะคับ - -")
    ไว้ฝนจะลองฝึกและนำไปใช้ดู

Quote Originally Posted by KamuiShirou View Post
    ผีเสื้อเบลอนี่ เบลอเพราะหลุดโฟกัสหรือเพราะมือสั่นอ่ะครับ ... ถ้าเป็นหลุดโฟกัสผมว่าลองเพิ่ม F เป็น 7-8 ดีมั้ยครับ ยังไงฉากหลังไกลขนาดนั้นคงมองไม่เห็นอยู่แล้วล่ะครับ

บางทีพยายามถ่ายมาโครไม่จำเป็นต้องใช้ F ที่ต่ำที่สุดก็ได้นะครับ แต่เลือกค่าที่เหมาะสมที่สุดสำหรับแต่ละรูปครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคร๊าบบ แต่อยากจะบอกว่าพวกรูปผีเสื้อ ผมให้น้องเค้าเล่นกล้องลองถ่ายๆดู บอกให้น้องเล็งที่ดอกไม้กับ ผีเสื้อ พยายามนิ่ง กดชัตเตอร์เบาๆ ภาพก็ออกมาอย่างที่เห็นครับ ^^"
    Last edited by Fon589; 16 Nov 2008 at 16:26:21.

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ดูแล้วรู้สึกถึงความหวาน

Quote Originally Posted by Toffeecheese View Post
    ดูแล้วรู้สึกถึงความหวาน
    ถูกต้องเลยคร๊าบบ ผมอยากจะสื่อความหวานนน นุ่มม สงบ ประมาณนั้นเลยย ^^''

สงสัยคงเพราะช่วงนี้ฟังดนตรี Classic มันลิซึ่ม :P

OverclockZone Member OT's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับพี่โอ๊ต ไม่ต้องเดาหรอกคับ ก็ 55-250IS จริงๆ :P
    คำว่า 1/ระยะทางยาวโฟกัส ที่ว่า ที่ฝนเข้าใจคือ เช่น Tele แล้วระยะประมาณ 100 ก็ให้ปรับเป็น F 1/100 หรือ +- นิ๊ดหน่อยประมาณนั้นป่าวคับ ? (ไม่ค่อยอยากอัด ISO เป็นคนเห็น noise แล้วรำคาญตาอ่ะคับ - -")
    ไว้ฝนจะลองฝึกและนำไปใช้ดู

ก็ถ้าถ่ายที่ 250mm ก็ให้ใช้ Shutter Speed ที่ 1/250
    หรือมากกว่าเช่น 1/320 1/500 ไรงั้ เพื่อนกันการเบลอจากมือเรา
    เพราะเราตัวไม่ใช่ขาตั้ง ไม่นิ่งขนาดนั้นมีเบลออยู่แล้ว
    แต่ก็ต้องดูด้วยว่าแบบเรามันเคลื่อนไหวเร็วมั๊ย

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Freeze แรก = Focus Length / Shutter Speed

ระยะเลนส์ x ตัวคูณ = Freeze

IS หรือ VR ช่วยเพิ่มระยะ Freeze ไปอีก ราวๆ 1 - 2 Stop ครับ

p.s.(ความรู้รอบคัว)นี่คือเหตุผล ทำไมมาใช้ Standard แสง เป็นหน่วย ISO

Freeze แรก = Focus Length / Shutter Speed

ระยะเลนส์ x ตัวคูณ = Freeze

IS หรือ VR ช่วยเพิ่มระยะ Freeze ไปอีก ราวๆ 1 - 2 Stop ครับ

p.s.(ความรู้รอบคัว)นี่คือเหตุผล ทำไมมาใช้ Standard แสง เป็นหน่วย ISO

OverclockZone Member ZoLKoRn's Avatar

งามๆ

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

Quote Originally Posted by Fon589 View Post
    ยอมรับคับว่า มีฉากหลังกวน แต่เวลามีน้อย ถ่ายหนีฝน อิอิ
    อย่าถ่ายหนีตัวเองสิครับ(ฝน) สู้ต่อปายยยยยยย

Quote Originally Posted by Terabyte View Post
    อย่าถ่ายหนีตัวเองสิครับ(ฝน) สู้ต่อปายยยยยยย
    เดี๋ยวไว้กลับมาก่อนนะเจ้าไมค์ เจอกัล

OverclockZone Member xxxxxz's Avatar
    ประชาสงเคราะห์16

ภาพสุดท้ายได้อารมณ์ครับ

Bookmarks

Bookmarks