overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: เปลี่ยน case แล้วเสียบ USB มองไม่เห็นช่วยด่วนคับ

OverclockZone Member hero17132's Avatar

Smile เปลี่ยน case แล้วเสียบ USB มองไม่เห็นช่วยด่วนคับ

ผมซื้อcase thermaltake ARMOR VH8000 กับpsu thermaltake tr-2 470w มาเปลี่ยนคับแต่เปลียนเสร็จเสียบ usb ตรงที่อยู่หน้าcaseแล้วมองไม่เห็นคับอย่างอื่นปกติแก้ยังไงคับ

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

เดาว่าต่อ front panel ไม่ถูกครับ

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member vibra128's Avatar

เสียบสายถูกมั้ยครับ เรียง แดง ขาว เขียว ดำ

OverclockZone Member kessopha's Avatar

VCC - + GN ว่าง
    VCC - + GN
    เรียงตามนี้ครับ
    pin 13579
    2468
    1VCC
    3-
    5+
    7GN
    2VCC
    4-
    6+
    8GN
    10 ไม่มี

ไม่งงนะครับ หรืองงหว่า เราเองก็งง

OverclockZone Member nupitik's Avatar

เหมือนผม

OverclockZone Member destinyair's Avatar

เสียบไม่ถูก ไม่ก็ ไม่ได้เสียบ

OverclockZone Member hero17132's Avatar

เสียบคับแต่ก็ไม่ติดสงสัยเสียบผิด ที่อธิบายมาผมไม่เขาใจอะคับขอแบบเขาใจง่ายง่ายหน่อยคับ
    ขอบคุณทุกท่านมาช่วยแนะนํา

^
    ^
    ขอดันหน่อย

OverclockZone Member Nukie's Avatar
    : ไฮเทคฯบ้านนอก กระท่อมริมคลอง

สายที่ลากมาจากหน้าเคสมันมีสัญลักษณ์ Vcc, +, -, GN ตามที่ท่าน kessopha ว่ามา แล้ว 13579 กับ 2468 คือขั้วที่บอร์ด ลองดูในคู้มือเมนบอร์ดก็ได้ครับ ไม่งงนะ จายร่มๆ ค่อยเสียบ ....เสียววุ้ย....

ขอดันหน่อยยังไม่ใด้เลยครับมันจะเป็นสายเสียบที่ให้มากับcaseหรือเปล่าคับ

OverclockZone Member Nukie's Avatar
    : ไฮเทคฯบ้านนอก กระท่อมริมคลอง

อ่าว...ยังไม่ได้หรือครับ

สายที่ว่ามันจะติดมากับเคสครับ ส่วนใหญ่จะมี 2 แบบคือแบบแยกแต่ละขั้วออกจากกัน กับแบบที่รวมอยู่ในซ๊อกเก็ตแบบเดี๋ยว ตามรูปครับ และผมเดาว่าของคุณน่าจะเป็นแบบรวมนะครับ

แบบแยก

แบบรวม จะต่อง่ายเพราะช่องมันบังคับ และมี 1 ช่องที่ถูกปิดรูไว้

ส่วนที่ตัวบอร์ดก็จะมีลักษณะแบบนี้คือ สังเกตุว่าขามันจะไม่มี 1 ขาครับ

หลังจากเสร็จเรียบร้อยแล้ว ถ้าไม่ได้ลองเข้า Bios เช็คค่าดูว่าได้เปิดพอร์ท USB Front Panal หรือยัง ถ้ายังก็จัดการเปิดให้เรียบร้อยครับ

คิดว่าไม่น่าจะมีอะไรแอบหลบแล้วละ ลองดูอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณมากคับผมลองยกไปร้านแถวบ้านดูคับเขาเข้าไปตั้งใน BIOS คับไอ้ตรง USB อะคับเขาปรับให้มันเป็น AUTO คับแล้วมันก็ใช้ใด้คับโดนไป100บาทคับเขาทําไม่ถึง10นาทีผมก็ไม่รู้ว่าทําไม่มันถึงเปลี่ยนจาก AUTO ไปเป็นอีกอันหนึ่งผมก็ไม่เคยเขาไปตั้งอะไรเลย ขอบคุณคับบบบบบบบบบบบ
    สําหรับความรู้ดีดี
    ปล.ผมไม่ใด้เขามาดูเลยคับมัวแต่รื้อมาเช็คสายไฟไม่งันผมก็ไม่ต้องเสียเงิน
    Last edited by hero17132; 15 Nov 2008 at 00:11:28.

OverclockZone Member

ลองเสียบผิดดูสิ แล้ว เอาตั้มไปเทส เมื่อว่าน พังไปสองตั้ว TT เซ็งเป็ด 1gb & 8gb เศร้า

Bookmarks

Bookmarks