Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกโน๊ตบุ๊คหน่อยนะค่ะ ได้โปรดเถอะเพื่อนๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกโน๊ตบุ๊คหน่อยนะค่ะ ได้โปรดเถอะเพื่อนๆ

ตอนนี้มีความจำเป็นที่จะต้องมีโน๊ตบุ๊คเป็นของส่วนตัว แต่ไม่มีความรู้เรื่องสเปกเลยค่ะ คือ ตอนนี้เรียนด้านวิศวกรรม แล้วต้องเรียนกราฟฟิค รู้แค่ว่าต้อง ใช้โปรแกรม auto cad 2007 และ solid work มีเพื่อนในเอกซื้อเอเซอร์มาเเล้วมางลง 2 โปรแกรมนี้เครื่องแฮงค์ไปเลย ใครที่มีความรู้เรื่องสเปกคอม ช่วยเข้ามาบอกหน่อยนะค่ะ เดือดร้อนจริงๆ จะขอบพระคุณอย่างสูงเลยนะค่ะ

เข้ามาบริจาคความรู้ได้ที่ giftminnie@hotmail.com เร็วๆนะค่ะ

งบเท่าไร

Comment

acer 5530 ราตา 29k รวม vat แล้ว (ราคาอิงจาก งานพันทิป ที่ผ่านมา)

แนะนำให้ใช้จอใหญ่ครับ 15.4
      cpu AMD จะดีกว่า เพราะตัดปัญหา คอขวดไปได้เลยย
      แรม 4 gb (เดียวนี้แรมถูกครับ Kingmax 2gb bus800 ราคา 880)
      การ์ดจอไม่ต้องแรงมาก ATI ดีกว่าไม่มีปัญหาเจ๊งด้วย (เอามาทำงานไม่ได้มาเล่นเกมครับ)
      แถมตัวที่ผมบอก มันสลับการ์ดจอได้ด้วย

แต่ข้อเสียก็มีนะครับ รุ่นนี้
      เนื่องจากมันจอ 15.4 นิ่ว มันเลยหนักก

Comment

มาเป็นสาวก benq กันดีกว่า มามะ แล้วจะรู้ว่าสเปกในตำนานนั้นมีจริง อิอิอิ

Comment

แนะนำนะค่ะเป็น Dell Xps T5850 จอ 13 นิ้ว CPU 2.16 แรม 2 G ฮาร์ดิส 250 เป็นตัวใหม่ของ Dell เลยแรงแรงด้วยสเป็กสูง เบาเบา สีแดงสวยมาก เหมาะกับผู้หญิงอย่างเราค่ะ
          ตอนนี้มี 1 เครื่องสีแดงใหม่ยังไม่แกะกล่องราคากันเอง ถ้าซื้อจากร้านพันธ์ทิพย์ ประมาณ 38,000 กว่าบาทยังไม่ร่วม vat นะค่ะ แต่ขายถูกกว่าแน่นอนราคากันเอง 34,xxx บาทติดต่อสอบถามได้ที่ 086-5077126

Comment

ราคาถูกในสเปคที่คุ้ม

ข้อมูลสเปค :
            http://www.****************/notebook...80S-4P090.html

รูปและ review :
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=302184

ข้อมูลกราฟฟิกการ์ดบนโน๊ตบุ๊คที่มีปัญหา ควรหลีกเลี่ยง :
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=251823
            Last edited by DeepThroath; 18 Nov 2008, 01:08:17.

Comment

ส่งรูปถ่ายพร้อมประวัติส่วนตัวมาหน่อยครับ เดียวผมจะส่งรุ่นและราคาไปให้เลือกครับผม ^^

Comment

ใช้ Thinkpad T61 อยู่ลงทั้งสองตัวเลย การ์ดจอแยก ต้องเครื่องแรงหน่อยแรมเยอะๆ ประมาณนี้

Comment

น้องทำ AutoCad + Solid Work พอได้ใช้งานจะรู้ได้เลยว่าจอ 19 นิ้วมันก็ยังเล็ก (จริงนะ)

เพราะงั้น โน็ตบุ๊คเบาๆ จอเล็กๆ ลืมไปได้เลย เพราะเวลาจะจิ้มจุดคงต้องซุมเข้าซูมออกจนงง

เพราะงั้น 14 นิ้วอับน่าจะดี 15 นิ้วจะดีกว่า และ 17 นิ้วดีมากๆ ในการมอง

แต่แนะนำใช้ 15 นิ้ว เพราะ มับกำลังดีระหว่างน้ำหนักกับขนาดจอ
                  เลือก CPU แรงๆ แรมเยอะๆ หน่อย ไม่งั้นกว่าจะหมุนรูปได้ รอเง๊ก

AMD + ATI ก็เป็น Solution ที่เหมาะสมดี ระหว่างราคา และคุณภาพ
                  เดี๋ยวนี้ AMD ก็ไม่ได้ร้อนเหมือนเมื่อก่อนแล้ว และก็ทำงานพวกกินทรัพยากรนรกแบบนี้ได้ดี กว่า Intel

ส่วนใช้ Acer ไม่น่าเกี่ยวนะ เพราะผมใช้ Acer Travel mate Pentium 4 1.6 กิ๊ก
                  ตอนเรียน ก็ run Solidwork 2005 ได้สบายๆ แต่ช้ามากตอน Render เท่านั้น
                  คาดว่าเป็นเพราะโปรแกรมไม่สมบูรณ์มากกว่า

Comment

Working...
                  X