overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: เพื่อนๆใครใช้window vista แล้วเล่าสู่กันฟังหน่อย

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

Default เพื่อนๆใครใช้window vista แล้วเล่าสู่กันฟังหน่อย

เพื่อนๆใครใช้window vista แล้วเล่าสู่กันฟังหน่อยสิ กำลังตัดสินซื้อดีหรือเปล่า เห็นลิขสิทธ3500-5000 บาท เพราะจะลองเปรียบในที่สำนักงานของผม

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ไดรเวอแทบทุกตัวยังเป็นBETAอยู่เลยเน้ออ

ก่อนจะอัพ

เช็คไดรเวอในเวบของผู้ผลิตด้วยน้าว่ามีเวอชั่นวิสต้าหรือยัง

ใช้แล้วก็เอามาเล่าสู่กันฟังเน้ออ

OverclockZone Member PowerEasy's Avatar
    อ.สามพราน จ.นครปฐม

สำหรับแผ่นแท้ รอท่านอื่น สำหรับผม โหลดเอา เป็นตัววางขายแล้ว ผมลงตัว Ultimate สเปคเครื่องที่ใช้ก็ตามลายเซ็นครับ ความอืดช้า อยู่ในระดับที่รับได้ อัตราการบริโภคแรมสูงมหาศาล(แรม1กิ๊กในTask Manager มันบอกว่าผมเหลือแค่ไม่ถึง40MB) สัมผัสแรกที่ได้ใช้คือ งง ไม่รู้ระบบอะไรในเครื่องเต็มไปหมด ไม่ว่าจะจำกัดสิทธิ์การเข้าถึงไฟล์ต่างๆ หรือ หน้าตาที่เปลี่ยนไปของมัน ฯลฯ

ปัญหาต่อมาหลังจากที่ได้กดโน่นกดนี่เล่นสักพักคือ ต้องลงไดรเวอร์
    Asus ยังไม่ออกไดรเวอร์สำหรับบอร์ดที่ผมใช้อยู่ ต้องมานั่งหาเอง แบบ รายชิ้นกันเลยทีเดียว(เช่น ชิปเซต 865PE ผมก็ต้องไปโหลดที่เวบของอินเทลเป็นต้น)
    ยังมันยังไม่จบ เมื่อฮาร์ดแวร์ได้ลงไดรเวอร์เป็นที่เรียบร้อยแล้ว แล้วโปรแกรมแอนตี้ไวรัสที่ซัพพอร์ทกับวิสต้า อ่ะ นั่งหาอีก ปัจจุบันตอนนี้ใช้ AVG Free Edition ไปก่อน ตอนนี้ที่เครื่องมีอยู่ 2 โปรแกรมที่ลงไว้คือ Windows Live Messenger กับ AVG นี่แหละ อยากรู้อะไรเพิ่มเติมก็ถามอีกก็แล้วกัน ไม่รู้จะเล่าอะไรให้ฟัง เพราะเพิ่งใช้ได้ไม่ถึง 2 วันเองน่ะครับ

**ยังไม่ได้ Activated ด้วย**
    Last edited by PowerEasy; 6 Feb 2007 at 09:44:49.

OverclockZone Member PowerEasy's Avatar
    อ.สามพราน จ.นครปฐม

เอารูปมาฝาก

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

อืม.ขอบคุณมาก มีข้อมูลบอกอีกนะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมลงตัว enterprice ก็ดีครับโดยรวมไวดี แรม 512 ใช้งานออฟฟิตธรรมดาก็ไม่มีปัญหาครับ กินแรมมากกว่า XP ประมาณ 50m เวลาปกติ (296m) Xp 246M จากที่ผมเทียบนะ สวยดีครับ โดยรวม OK แต่ก็ยังหาไดร์เวอร์ได้ไม่ครบเลย ที่ลองเป็น NOTBOOK นะครับ ACER 5541 duo core T2050 1.6G แรม 512 ใช้แล้วก็ไม่ต่างกับ XP แต่แสดงผลได้ดีกว่า ระเอียดดีครับ แต่เล่นเกมส์แนะนำ ต้องแรมอย่างน้อง 768 m-1g ครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อยากลงม่างอ่ะคับ กำลังโหลดอยู่ ตัวUltimateอ่ะ กะ Home Permium ผมควรจะใช้ตัวไหนดี
    จะลงในNotebookครับ อยากรู้ด้วยว่าจะลงได้ไหม
    Intel CoreDuo T2050 1.6Ghz
    Ram 1Gb Dual Channel
    VGA GMA950 อ่ะครับ

ผมก้อลงมาแว้ววว แต่มานบล๊อกไปทั่วเลยไม่รู้ว่าเพราะอาราย

ช่วยบอกหน่อยหละกานนน่ะคับ ถ้ามีวิธีแก้อารายพวกนี้
    ขอบคุนคับ

OverclockZone Member Redmachine's Avatar
    บางเขน-รามอินทรา

Quote Originally Posted by GIGGS_69 View Post
    ช่วยบอกหน่อยหละกานนน่ะคับ ถ้ามีวิธีแก้อารายพวกนี้
    ขอบคุนคับ
    น่าจะติดระบบ account control หรือเปล่าครับไม่ถึงกับบล็อคนะครับแค่มันจะขึ้นมาถาม
    เราตลอดเวลาจะลงโปรแกรมหรือทำอย่างอื่น แต่ถ้าเกิดรำคาญก็ปิดได้นะครับ ส่วนมากผม
    ก็ปิดมันไว้ตลอดมันเกะกะเวลาลงโปรแกรมน่ะครับ

OverclockZone Member j_kuekul's Avatar

ผมลองใช้แล้วครับ ของแท้ด้วย ยังทำงานยากอยู่ครับ โปรแกรมไม่ค่อย Support เช่น Nero Alcohol120%
    ตอนนี้ ต้องเปลี่ยนกลับมาใช้ XP แล้วครับ คงต้องรอซักพักให้มีโปรแกรมออกมา support อย่าลืม ghost นะครับ ไม่งั้น เสีย Activate ฟรี

สรุป ณ.ตอนนี้ ยังไม่ควรใช้ครับ แล้วจะเสียใจ ไม่เหมือนตอน 2000 เป็น XP

OverclockZone Member otto69's Avatar

คะแนนเครื่องผมได้ 4.5 เอง
    สูงสุดคงเต็ม10มั้ง

OverclockZone Member j_kuekul's Avatar

ไม่มี Telnet ด้วยครับ ใครดูแล Network ต้องใช้โปรแกรมตัวอื่นล่ะ อุ อุ

Bookmarks

Bookmarks