Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดสเป็กดูหนัง Hi-def กับ Blu-ray อย่างเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดสเป็กดูหนัง Hi-def กับ Blu-ray อย่างเดียว

คือกำลังจะรวมรวบหนังมาดูง่ะครับ ซื้อจอ 40" มา โฮมครบชุด แต่ดูแต่ DVD วันนี้เลยว่าจะซื้อ HD1TB ใส่หนังมาดู เลยกะว่าจะถอยเอามาไว้สำหรับเล่นหนังใน HD ดูง่ะครับ แต่ไม่มีความรู้ในด้านนี้เลย รู้แต่ว่ากดดูหนังเป็น เหอๆๆๆ เลยอยากจะทราบรายละเอยีดของเครื่องและคำถามนิดหน่อยครับท่านๆ

1.ขอเครื่องที่ไว้สำหรับดูหนังดังกล่าว CPU MB VGA ต้องใช้ SOUND CARD ด้วยไหมครับ RAM HD มีแล้ว ROM-DRIVE ไม่เอา มีDVD แล้ว Blu-ray คงไม่มีปัญญา แบบงบประมาณไม่มาก ประหยัดๆ ขอให้ดูหนังลื่นๆ เสียงใสๆต่อ HOME ที่บ้านได้ CAES POWER ไม่ต้องครับมีแล้ว เสริมอีกนิดถ้าเป็นแบบเล็กๆ ได้ยิ่งดี แบบที่ CAES ที่มองแล้วคล้ายๆ เครื่องเล่นง่ะครับ

2. ถามครับ Hi-def กับ Blu-ray หนังมันต่างกันอย่างไงครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ข้อ 2 ถามแบบนั้นไม่ได้ครับ Blu-ray เป็นเทคโนโลยีที่มารองรับการเก็บไฟล์หนังที่มีขนาดใหญ่มากๆ(Hi-def) คือพูดง่ายๆว่าหาจานข้าวขนาดเท่าเดิมแต่จุข้าวได้มากกว่าเดิม คือ ก้นจานลึกกว่าเดิม เดิมจาก DVD ที่จะได้สูงสุด 8G ก่า เป็นจุได้เกิน 20 จิ๊ก

Comment

Originally posted by fishow View Post
      ข้อ 2 ถามแบบนั้นไม่ได้ครับ Blu-ray เป็นเทคโนโลยีที่มารองรับการเก็บไฟล์หนังที่มีขนาดใหญ่มากๆ(Hi-def) คือพูดง่ายๆว่าหาจานข้าวขนาดเท่าเดิมแต่จุข้าวได้มากกว่าเดิม คือ ก้นจานลึกกว่าเดิม เดิมจาก DVD ที่จะได้สูงสุด 8G ก่า เป็นจุได้เกิน 20 จิ๊ก
      เดี๋ยวจะเข้าใจผิด

DVD Disc single-sided single-layer ความจุ 4.7 GB
      DVD Disc single-sided double-layer ความจุ 8.54 GB
      Blu-ray Disc single layer ความจุ 25 GB
      Blu-ray Disc dual layer ความจุ 50 GB

Comment

Originally posted by fishow View Post
        Originally posted by tanagritm View Post
        เดี๋ยวจะเข้าใจผิด

DVD Disc single-sided single-layer ความจุ 4.7 GB
        DVD Disc single-sided double-layer ความจุ 8.54 GB
        Blu-ray Disc single layer ความจุ 25 GB
        Blu-ray Disc dual layer ความจุ 50 GB

งั้นก็หมายความว่า หนัง Hi def ก็คือ หนังที่อยู่ในแผ่น Blu-ray ถูกไหมครับ รึว่า เรียกง่ายๆว่า หนังที่มาเป้นแผ่น Blu-ray คือ หนัง hi-Def ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ว่าแต่ไม่มีใครแนะนำ สเป็กคอมไว้ดูหนังสักหน่อยรึครับ ท่านๆ ขอบคุณครับ

Comment

Athlon X2 4800+ 2,050
          ASROCK N61P-S 1,490
          DDR2(800) 1GB KingBox x2 820
          HIS 3650 512MB DDR3 2000
          LG 16X [GGC-H20L] Blu-Ray 9,290

= 15,650

เคสเลือกดูเอาครับ
          http://www.tkcom99.com/index.php?is_...=2&s_cat_id=19

Comment

Originally posted by CannibalPremier View Post
            Athlon X2 4800+ 2,050
            ASROCK N61P-S 1,490
            DDR2(800) 1GB KingBox x2 820
            HIS 3650 512MB DDR3 2000
            LG 16X [GGC-H20L] Blu-Ray 9,290

= 15,650

เคสเลือกดูเอาครับ
            http://www.tkcom99.com/index.php?is_...=2&s_cat_id=19
            ขอบคุรครับ ราคากำลังดีเลย แค่นี้ก็ดูไม่กระตุกแล้วใช่ไหมครับ อยู่ที่ ตัวนี้ใช่ไหมครับ HIS 3650 512MB DDR3 2000 แล้วเวลาดูนี่พอจะแนะนำได้ไหมครับ ว่าต่อ สายอย่างไงครับ ต่อ HDMI เข้าทีวีเลยใช่ไหมครับ ถึงจะดูได้เต็มที่ ขอบคุณครับ

Comment

แปลง DVI เป็น HDMI ครับ ในกล่องน่าจะมีหัวแปลงให้นะครับ แล้วต่อเข้า TV เลยครับ

Comment

LG Blu-Ray Disc Drive 5990 งานคอมมาร์ท

Comment

Hi-def ย่อมาจาก Hidefinition ครับ ไม่จำกัดว่าต้องมาจากแผ่น Bluray ไฟล์ที่มีความละเอียดตั้งแต่ 1280x720 ขึ้นไป ส่วนใหญ่จะเรียกว่า Hi-def ครับ

Comment

Originally posted by CannibalPremier View Post
                    แปลง DVI เป็น HDMI ครับ ในกล่องน่าจะมีหัวแปลงให้นะครับ แล้วต่อเข้า TV เลยครับ
                    มันจะมีเสียงตามมาด้วยเลยใช่ไหมครับ รึว่ามีแต่ภาพครับ

ถ้ามีแต่ภาพเสียงก็ต่อ ออกจากคอมปกติใช่ไหมครับ เข้า home

ถ้ามีทั้งภาพและเสียง ต่อเสียงจากที่ทีวีรึครับ

.....ถามมากไปไหมว้า ต้องขออขบคุณมากๆ เลยครับสำหรับคนที่มาตอบ

Originally posted by ballsmn View Post
                    LG Blu-Ray Disc Drive 5990 งานคอมมาร์ท
                    โอ้โหราคาลงเร็วมากๆ แต่ก็ยังไม่มีปัญญาซื้อแน่ๆ ดูจาก HD เอา

Originally posted by shinwa View Post
                    Hi-def ย่อมาจาก Hidefinition ครับ ไม่จำกัดว่าต้องมาจากแผ่น Bluray ไฟล์ที่มีความละเอียดตั้งแต่ 1280x720 ขึ้นไป ส่วนใหญ่จะเรียกว่า Hi-def ครับ
                    แล้วถ้าละเอียดน้อยกว่านี้ละครับ 1080 อย่างงี้ล่ะครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ...

Comment

Hi-def
                      ตอนนี้เล่นแบบ Rip จะสบายเงินกว่าครับ
                      พวก Bluray เอง ทั้งเครื่อง และ แผ่น ราคายังโหดอยู่
                      แต่คิดว่า 1-2 ปีน่าจะลงมาให้แตะต้องสบายๆได้
                      ตอนนี้เล่นพวก bluray-rip หรือ HDDVD-rip ที่สามารถหาได้ง่ายๆจะดีกว่านะ

Comment

ถ้าท่านไม่มีความรู้พื้นฐานทางด้านนี้มาก่อนแนะนำอ่านเพิ่มเติมที่เวปนี้ครับ
                        www.thaidvd.net
                        ความรู้เพียบ แนะนำให้ทำตั้งแต่ขั้นต้นจนเล่นได้เลย หรือไม่ก็มีคนรับประกอบ 2 ท่าน

Comment

ไม่ต้องสน spec เครื่อง dualcore สมัยนี้เล่นได้หมดทุกตัว

มันขึ้นอยู่กัีบวิธี เล่นไฟล์

Last edited by battlecruiser; 15 Nov 2008, 11:38:45.

Comment

Working...
                          X