overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: R61 vs Vostro 1310 เลือกอะไรดีครับ

OverclockZone Member

Default R61 vs Vostro 1310 เลือกอะไรดีครับ

จะ ซื้อ/สั่ง วันนี้แล้วครับ

ช่วยเลือกที

จริงๆราคารวมๆแล้วไม่น่าจะต่างกันมาก เพราะถ้าเพิ่ม HDD + RAM ให้ตัว R61 ก็จะได้ราคาใกล้ๆกัน

เลือกไม่ถูกตรงที่
    1. ชอบความอึดของ Thinkpad ครับ อยากใช้ ปุ่มแดงด้วย แล้วชอบรูปร่างของ Thinkpad ด้วย สวยมากกกกกกกกกกก
    2. ไม่รู้ว่า Vostro งานประกอบ, ความอึด จะโอเคมั้ย
    3. Vostro เบากว่า พกสะดวก(พอดีให้ความสำคัญกับส่วนนี้พอสมควรอ่ะครับ คือถ้ามันอึด งานประกอบโอเคไม่มีปัญหาก็น่าจะเลือกตัวนี้)
    4. Vostro ประกัน onsite

ช่วยเลือกด้วยครับ

มีอีกคำถาม : T61 vs R61 รุ่น T อาจจะต้องเพิ่มเงินประมาณ 3 พัน คุ้มมั้ยครับ เบากว่า บางกว่านิดนึง แต่ผมลองหาๆดูเปรียบเทียบกันแล้ว ถ้ามันต่างกันแค่เบากว่า บางกว่านิดนึุง ก็จะเลือก R แต่เรื่องวัสดุเนี่ย ยังไม่เคยมีคนออกมาฟันธงเลย ว่ามันแตกต่างกันจริงๆ
    แล้วมีร้านไหนขาย T61 บ้างครับ เดินคอมมาร์ทมา ไม่มีเลย T_T

OverclockZone Member mltr13's Avatar

รู้สึกว่าจะหันเหไปทาง thinkpad น้ะครับ

แต่ความรู้สึกก็ถูกต้อง .... Thinkpad แล้วจะไม่เสียใจ
    โน๊ตบุคตัวที่สองของผมตัดสิ้นใจเลือกไม่ถูกเหมือนกัน จาก 3 ตัว ... DELL TOSHIBA IBM

ช่วงแรก ๆ ผมมองแต่ DELL เลยไม่มองยี่ห้อไหน .. แต่พอได้ไปเจอตัวจริงของ ทั้ง 3 ยี่ห้อที่กล่าวมา แล้วรู้สึกทันทีเลยว่ารุ่นไหนเหมาะกับเรายังไง ผมจะลองเทียบสุดยอดของยี่ห้อที่รับรองเรื่องความถึก

อันนี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวน้ะครับ ....
    1. Fujitsu ตัวนี้ถึกเทพ พร้อมทุกอย่างที่คุณต้องการ ทั้งความทันสมัย ขวามแข็งแรง
    2. Lenovo(นับเฉพาะ thinkpad , ibm เก่า) ตัวนี้ถึกรุ่นพี่ ถึกเก๋า ประสบการณ์ความถึกยาวนานและแน่นอน
    3. DELL ถึกทันสมัย อัพเดตรูปร่างให้สวยไปตามสมัย แต่ยังคงความถึกไว้อยู่
    4. Toshiba ถึกปราดเปรียว เปรี้ยวจี๊ด ... hardware ภายใน ถูกปรับแต่งให้ทันสมัยตลอดเวลา

ต่อไปผมจะลองเปรียบเทียบข้อดีของ 2 ยี่ห้อ ระหว่าง Vostro กับ Thinkpad ให้ดูน้ะครับ

----ความร้อน
    THINKPAD จากที่ใช้เองกับมือ ความร้อนตรงบนบอร์ดที่วางมือ หรือคีย์บอร์ด ไม่มีความร้อนเลย แทบจะ 0% โดยส่วนตัวผมว่ามันไม่มีความร้อนที่ปล่อยออกมาสู่ภายบอดี้ที่ทำให้รู้สึกร้อนเลย ... ขนาดเปิดเครื่องทิ้งไว้แล้วเอาใส่กระเป๋า ความรู้สึกของความร้อนยังเหมือนโน๊ตบุคเครื่องอื่นๆ ที่เริ่มเปิดใหม่ๆเลย ..... อันนี้คือข้อดี

Vostroเห็นเขาว่าเหมือนโน๊ตบุคเครื่องอื่น ๆ แต่ก็ร้อนน้อยกว่าหลาย ๆ รุ่น เช่น compaq acer

----------ความแข็งแรง
    THINKPAD ใน feature เขาบอกว่าทนต่อแรงกดอย่างต่อเนื่องได้ 80 kg. เมื่อพับหนาจอลงแล้วทับ
    Vostro ... อันนี้ไม่แน่ใจ

---------ประกัน
    THINKPAD มีประกัน ON SITE และประกันดีในระดับนึง พอ ๆ กับ HP & compaq คือ ซ่อมภายในวันเดียวถ้ามีอะไหล่ ถ้าไม่มีก็รอประมาณ 2-3 วัน
    Vostro ประกัน ON SITE SERVICE , Complete Cover เรื่องประกันยกให้ DELL ซึ่งตัวผมเองก็ไม่เคยใช้ประกันของยี่ห้อนี้ แต่จากที่ได้หาข้อมูลบนอินเตอร์เน็ต กับประสบการณ์ของเพื่อนผมเอง ทำให้รู้ว่าถึงจะไม่มีศูนย์รับประกัน แต่มี ON SITE ที่แข็งแรงมาก ... ถ้าผมจำไม่ผิดคิดว่า ไม่เกิน 7 ชม. ในว้นทำการ จะมาซ่อมให้ถึงที่ .. ซึ่งเคยอ่านเจอเหมือนกันว่า มีลูกค้าคนนึง แค่กระเป๋าโน๊ตบุคชำรุด เขายังมาเปลี่ยนให้ถึงที อีกตัวอย่างนึงคือ cust. แจ้งว่า จอเสีย เขาก็มาประกันให้ถึงที่พร้อมจอใหม่ ซึ่งไม่เช็คจอก่อนเปลี่ยนอีก

----อื่น ๆ
    thinkpad จะคงหน้าตาเดิม เพราะฉะนั้น หากมีอะไรเสีย ก็จะอะไหร่ที่พร้อมจะเปลี่ยนตลอด
    vostro จะเปลี่ยนตลอด 2 ปีผ่านไป ก็จะเปลี่ยน body อะไหร่บางตัวขาด ถึงมีประกันอยู่ ก็ไม่สามารถเปลี่ยนได้

----software support
    thinkpad มีซอฟแวร์ support เยอะมาก
    vostro .... ไม่ทราบ

....
    ลองดูครับ ขี้เกลียดพิมพ์ต่อละ ถ้ามีอะไรสงสัย PM มาบอกได้น้ะ

OverclockZone Member

อ่า ขอบคุณครับ

ใจก็อยากได้ thinkpad อยุ่นะ แต่ติดเรื่องน้ำหนักเนี่ยแหละ

ยังรอฟังความเห็นคนอื่นอีกนะคับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ถ้าประกัน3ปีเหมือนกัน ดูจากความต่างของราคา ผมเลือกr61 เน้นคุ้มค่าครับ ทนนาน
    แต่ถ้าตังค์เหลือเฟือ ผมเลือกvostro ครับเวลาเสียขึ้นมาเคลมเร็วครับ รอไม่นาน ทนใช้ได้ ตรงนี้อยู่ที่การใช้งานด้วยครับ ใส่เป้ไปทำงานยังสบายครับ พอพาสะดวกเพราะน้ำหนักน้อยกว่า แต่ก็นั่นล่ะครับจอ13นิ้วส่วนตัวผมว่าเล็กไปมองนานๆมันลำบากครับ เช่นผมใช้พิมพ์งานคราวละมากๆ..

ลองดูตัว14นิ้วดีกว่าครับ ถ้าไม่เน้นพกพามากหรือมีรถส่วนตัว..มันทำงานได้ง่ายกว่าครับ

Bookmarks

Bookmarks