overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: ประสบการณ์การซื้อ Macbook ที่ย่ำแย่ ที่ Paragon by Copperwired

OverclockZone Member khan616's Avatar

Thumbs down ประสบการณ์การซื้อ Macbook ที่ย่ำแย่ ที่ Paragon by Copperwired

ประสบการณ์การซื้อ Macbook ที่ย่ำแย่ ที่ Paragon by Copperwired เนื่องจากเมื่อวานผมไปซื้อ New Macbook 2.4 ระหว่างซื้อการลองเช็คเครื่อง ลงโปรแกรม ตามปกติ เสร็จ 20.00 น ร้านปิดพอดี กลับมาบ้านก็ลองเครื่องนิดหน่อย ครึ่งชม

วันรุ่งขึ้น เปิดเครื่องจะลง Window นั้นปรากฎเห็นรอยบิ่นตรงมุมซ้ายของเครื่อง(ตามรูป) ซึ่งผมไม่ได้ทำอะไรกับมันเลย ก็รีบโทรไปแจ้งทางร้านทันที ช่วงเย็นต้องรีบกลับไปเอากล่องที่บ้าน เนื่องจากทางร้านให้เอากล่องมาด้วย แล้วรีบมาที่พารากอนทันทีเพื่อให้เค้าดูเครื่อง ซึ่งคำตอบที่ได้ คือไม่สามารถเปลี่ยนได้ ทางพนักงานยืนยันว่าก่อนส่งเครื่องให้ผมก็เช็คเรียบร้อยแล้ว ซึ่งคงไม่ใครบอกว่าเห็นรอยมาก่อนแล้วแน่ๆ ซึ่งผมเองตอนลงโปรแกรมก็ไม่ได้สังเกตว่ามีรอย รวมถึงร้านก็ปิดไฟแล้ว ถ้าไม่มองดีๆก็ไม่มีใครเห็นแน่ๆ ได้แต่บอกว่าซวยจริงๆครับ เซ็งมาก เหมือนจะให้ความหวังว่าเปลี่ยนได้ ไม่รู้จะรีบออกจากออฟฟิสไปเอากล่องทำไมให้เสียเวลา

ซื้อมา 59,900 บ. ยังไม่ถึงวัน ก็ได้แต่ทำใจ ใครมีคำแนะนำผมบ้าง บอกผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

khan_mcca@hotmail.com

OverclockZone Member GOLDGEAR74's Avatar

โชคร้าย

OverclockZone Member asphere's Avatar

ต้องโดนอะไรกระแทกแรงพอควรเลยนะเนี้ย รอยมันชัดเหลือเกิน แต่เอาไปเครมยากครับ เพราะเอากลับมาบ้านแล้ว ปรกติผมไม่ให้พนักงานเขาทำอะไรกับเครื่องผมด้วยซ้ำเอามาทำเองได้

PS. ผมก็เคยซื้อที่ร้านนี้แต่เลิกซื้อไปแล้วครับ เพราะพนักงาน....

OverclockZone Member khan616's Avatar

ความจริงมันก็ไม่ได้ใหญ่ เท่าไหร่หรอกครับ แต่ผมถ่ายแบบmacro เพื่อให้มันเห็นชัดน่ะครับ มันจะร้องเรียนกลับใครได้บ้างไม๊ครับเนี่ย

OverclockZone Member

MBA ของผมก้อถอยมาจาก iStudio Paragon เหมือนกันครับ
    มีรอบกระเทาะเล็ก ๆ นิดนึงเหมือนกันด้วยครับ
    แต่ผมไม่ mind อะไร ใช้งานได้ไม่ได้มีปัญหาครับ
    คือระยะแรก ๆ อาจจะรู้สึกแบบพะวงนิด ๆ หน่อย ๆ
    แต่ใช้ไปแปบนึง คนใช้ก้อลืมว่ามี คนยืมใช้ก้อมองไม่เห็น คนมองก้อยิ่งไม่รู้หนักเข้าไปอีก
    แล้วแบบนี้จะสนใจทำไมหละครับ
    มี notebook ใช้สิสำคัญ ^^
    ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้โทษ Copperwired เลยนะครับ
    เพราะรอยบิ่นบนอลูมิเนียมแบบนี้ ผมเดาว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับร้านอ่ะครับ
    เขาแค่รับของมาขายเฉย ๆ เอง

ปล. ผมไม่ได้โทรไปขอเปลี่ยนของอ่ะครับ เพราะคิดว่าเค้าคงไม่เปลี่ยนให้อยู่แล้ว ถ้าถือเดินออกจากร้านไปแล้ว
    ไม่อย่างนั้นนเขาคงได้เปลี่ยนเดือนละหลายเครื่องอ่ะครับผมว่า
    เพราะสำหรับร้าน มันไม่มีอะไรประกันได้นี่ครับว่ารอยนั่นไม่ได้มาจากผู้ซื้อ

Pantip Plaza ราม,บางกะปิ,ลาดพร้าว,สุขา 3

เซงๆ

OverclockZone Member Kho_t_de's Avatar

แนะนำนะครับ
    หาร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า ให้เขาเอาบัตกรีมาแต้มๆ เอาก็น่าจะมองไม่ออกแล้วนะครับ
    หรือจะลองทำเองก็ได้นี่ครับ ไม่น่าจะยาก แต่ก็ระวังๆ นะครับ

ถือว่าเป็นไอดีเครื่องเราละกันครับ ขอให้โชคดีครับ
    Last edited by Kho_t_de; 15 Nov 2008 at 11:47:08.

OverclockZone Member tongov74's Avatar

บางทีอาจเป็นมาตั้งแต่ขึ้นตอนการผลิตนะครับ เป็นผมก็คงเซงเช่นกัน - -

ขอบคุณทุกท่านสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ผมมือใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ลองเอาเข้าอู่ทำสีรถดูครับ เสียดายของราคาไม่ใช้ถูกๆน่าจะรอบคอบกว่านี้นะครับทั้งคนซื้อและคนขาย

OverclockZone Member Zeyrii's Avatar

เป็นผมผมโวยถึงที่สุดนะ
    มันไมไ่ด้ถูกๆ
    apple เค้าตั้งใจจะขาย design นะ
    แต่ถ้ามันบุบมาจากร้าน จะซ์้อ apple ทำไม ไปซื้อ ASUS ดีกว่ามั้ย??

ผมมองแบบนี้

OverclockZone Member scoute's Avatar

น่าเสียดายจริงๆ ... แต่เล่น รุ่น 2.4 น่าจะขยับเงินอีกนิดไปเล่น รุ่น pro ไปเลย หุหุ

OverclockZone Member axdaman's Avatar

Quote Originally Posted by Zeyrii View Post
    เป็นผมผมโวยถึงที่สุดนะ
    มันไมไ่ด้ถูกๆ
    apple เค้าตั้งใจจะขาย design นะ
    แต่ถ้ามันบุบมาจากร้าน จะซ์้อ apple ทำไม ไปซื้อ ASUS ดีกว่ามั้ย??

ผมมองแบบนี้
    มองแบบ User ก็ถูกต้ิองครับ สิทธิของเราต้องทวงให้ถึงที่สุดให้คุ้มค่าของเงิน

มองแบบร้านหรือคนขาย รอยอาจจะไม่ได้เกิดจากร้านครับ เพราะออกจากร้านไปแล้ว ใช่ไหมครับ

คุณจะยืนมองฝั่งไหนดีล่ะครับ

เห็นใจเจ้าของกระทู้นะครับ ขอบคุณมากที่มาเตือนถ้าผมต้องซื้อจะได้ระวังและตรวจสอบไว้

กำลังจะพาเพื่อนไปซื้่อเหมือนกัน คุณใหญ่เจ้าของ Copper wire ผมก็พอรู้จัก จะแจ้งให้ทราบไว้ครับ

OverclockZone Member tongov74's Avatar

Quote Originally Posted by scoute View Post
    น่าเสียดายจริงๆ ... แต่เล่น รุ่น 2.4 น่าจะขยับเงินอีกนิดไปเล่น รุ่น pro ไปเลย หุหุ
    ไม่นิดนะตัวเอง

OverclockZone Member BouyStriker's Avatar

น่าสงสารเนอะเจอแบบนี้ใครก็เซร็ง

กลายเป็นอุทาหรณ์ของคนจะซื้อ Notebook ใครจะซื้อควรตรวจดูทุกซอกทุกมุมก่อนเอามันมาจากร้าน

OverclockZone Member Zeyrii's Avatar

เพราะเราเป็น USER ไงครับ
    ผมถึงมองแบบนั้น
    ไมไ่ด้เห็นแก่ตัว แต่ แบรนด์ระดับนี้ ทำไมปล่อยให้เกิดเรื่องแบบนี้???

OverclockZone Member ayucawaii's Avatar

บางทีอาจเป็นมาตั้งแต่ขึ้นตอนการผลิตนะครับ เป็นผมก็คงเซงเช่นกัน
    1.ของระดับนี้ QC ทำอะไรอยู่ครับ?
    2.เป็นตอนขนส่งหรือเปล่า ขนส่งต่างประทศมาไทย ห่วยหรือ?

งั้นไปซื้อacer ห่วยๆดีกว่าครับ ของยังไม่มีรอยเลย เหอๆ

ทำใจครับ
    อย่าโทษร้านเลยครับ
    โทษเราเองที่ไม่ได้ดูดีกว่า

ผมเห็นใจร้านทั้งๆที่ไม่ค่อยชอบร้านนี้ แต่เราออกมาแล้วเค้าจะรู้ได้ยังไงว่ามาจากทาง apple จริงไม่อย่างนั้นจขะให้เช็คทำไม

เหอะๆ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

ทำใจครับ รอยอาจจะขัดใจ เอาสิ่งที่ภูมิใจไปคิดดีกว่าครับ จะได้ปลง อุอุ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks