overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ช่วยแนะ Wireless Adapter แบบ USB หรือ PCI ดีครับ

OverclockZone Member tain's Avatar

Default ช่วยแนะ Wireless Adapter แบบ USB หรือ PCI ดีครับ

สวัสดีครับ ช่วยแนะทีครับใช้ Wireless Adapter แบบ USB หรือ PCI ดีครับยี่ห้อไหนรุ่นใด
    จะต่อกับ คอมตั้งโต๊ะ เพื่อรับสัญญาณจาก linksys wrt54gl firmware dd-wrt v.23 sp 2 กำลังส่ง 250 จากอาคาร ก ชั้นที่ 2 มายัง อาคาร ข ชั้นที่ 1 ระยะไกลกันประมานไม่เกิน 50 เมตร (เคยเอา Notebook ไปลองรับสัญญาณแล้วได้สองขีด low)
    Last edited by tain; 15 Nov 2008 at 10:22:32.

OverclockZone Member tain's Avatar

ช่วยแนะทีครับ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

ถ้าเครื่องแรง ใช้ usb ถ้าเครื่องช้าใช้ pci

edimax usb รุ่นมีเสา แรง

OverclockZone Member japan's Avatar
    http://www.japanlover.net

PCI 100% ครับ

OverclockZone Member zeng_ped's Avatar
    ปากเกร็ด นนทะบุเรงนอง

ลองหากระทู้เก่าดูคับ

เคยอ่านนานละ จำไม่ได้

OverclockZone Member

เอาความชัวร์ ก็ PCI ดีกว่า ครับ

ซื้อ asus ตอนนี้ แถม เสา 5 dBi ด้วยนะครับ

OverclockZone Member wisrutk's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ประตูน้ำ

เสาของ Asus แบบมีสาย กองขาย ต้นละ100 ชั้น1 ตรงบันไดเลื่อนข้างหลัง

OverclockZone Member Hang998's Avatar

ถ้าใช้แบบ PCI สัญญาณจะถึงไหมคับ คอมอยู่ชั้น2 เราเตอร์ Linksys WRT54GL อยู่ชั้น1(ไม่อัพเฟิร์มแวร์นะ)บ้านเป็นทาวเฮาท์2ชั้น 16 ตารางวา โต๊ะคอมแบบวางเคสข้างล่าง

Quote Originally Posted by SpeedDIY View Post
    ถ้าเครื่องแรง ใช้ usb ถ้าเครื่องช้าใช้ pci

edimax usb รุ่นมีเสา แรง

edimax รุ่นมีเสา 1000บาท อีกเสียงครับใช้อยู่ แรงมากขอบอก รับประกันตลอดชีวิต

คือก่อนแนะนำต้องถามก่อนครับว่า
    1. net ที่ปล่อยมาความเร็วเท่าใด
    2. ระยะ***งที่คุนบอก 50 เมตร มีอะไรที่เป็นตัวลดสัญญานอยู่เยอะแค่ไหน
    3. เครื่องคอมของคุนตั้งอยู่ในจุบอับหรือไม่

ที่ถามเยอะเพราะว่าผมใช้มาเกือบทุกยี่ห้อแล้ว ไม่ว่า usb หรือ pci ราคาตั้งแต่ 450-3000 บาท

มาเริ่มเลยละกันนะครับ

จากข้อ 3 ที่ถามว่าเครื่องของคุนอยู่ในตำแหน่งอับสัญญานหรือไม่ที่ถามเพราะ จากหลักความเป็นจริง ถ้าคุนคิดจะติด pci ซึ่งแน่นอนว่า เสาสัญญานที่ออกมาจากการดนั้น อยู่ด้านหลังคอมคุนแน่นอน(มีบางรุ่นที่มีสายออกมาเอาเสาไว้ไหนก็ได้) เพราะหลังคอมของคุนนั้น กระแสที่รบกวนมันเยอะมากๆ ยิ่งถ้าคุนเอาคอมตั้งไว้จุดอับอีกไปกันใหญ่เลย แต่.... ถ้าคิดว่าเป็นอย่างที่ผมพูด แนะนำ usb เพราะ มันสามารถ เสียบตรงไหนก็ได้ ถ้ารุ่นดีๆ หน่อย มีแท่นรองให้ด้วย คุนเอาไปวางไว้ที่สูงๆ สัญญานจะดีมากๆ แต่ถ้าคิดว่า คอมคุนอยู่ในจุดไม่อับ และไม่มีกระแสรบกวนมากนัก แนะนำ pci ครับ

จากข้อ2 ที่ถามว่าจาก 50 เมตรของท่าน มีอะไรมาขวางเยอะไหม เช่น กำแพง หรืออะไร ที่มัน สามารถขวางได้ เพราะตามความเป็นจริง ถ้ามีสิ่งมาขวางเยอะผมแนะนำให้ใช้แบบ pci มากกว่าเพราะมันมีเสาช่วยเรื่องการดึงสัญญานทำให้สัญญานอาจแรงกว่า ตัว usb ซึ่งมีแค่ตัวรับแต่ไม่มีเสา แต่ถ้า 50 เมตรของคุน มีกำแพงขวางแค่ 1-2 กำแพง usb ก็ได้ครับเพราะ มันไม่ได้ลดสัญญานอะไรมากมาย

จากข้อ 1 อันนี้สำคัญเลย การเลือกการดนะครับ ไม่ใช่ว่าของแพงจะดีที่สุด ไม่ใช่ว่า คุนมีกำลังซื้อ intel pci ตัวละ 3000 เหมือนผมมาใช้กับ net 512k มันจะแรงมากมาย แต่ความจริงแล้ว มันก็แรงเท่าการด ราคา 500 แหละครับ เพราะ ตัวรับเป็นแค่การดึงสัญญานเน็ตมาหาคอมเราเท่านั้นไม่ใช่ตัวทำให้เน็ตแรงขึ้น คุนอาจจะสงสัยว่างั้นทำไม ผมภึงซื้อการดตัวละ 3000 มาใช้ จะบอกว่า การดที่ราคาแพงมีดีกว่าของถูกคือ
    1. รับสัญญานได้ไกลขึ้น(ไมได้ทำให้เน็แรงขึ้น)
    2. ฟังชั่นที่ใส่ให้มากับการด
    3. วัสดุที่ใช้ทำการด
    4. การรับประกัน

พูดมานานละ สรุปเลยละกัน ถ้าเน็ตท่านเกิน 512 ขึ้นไป เลือกตามที่ผมพิมไปได้เลยครับว่าจะใช้ pci หรือ usb แต่ถ้ามันช้ากว่า usb เถอะครับเพราะ ราคาถูกกว่าด้วย ถ้าเทียบกับของ คุณภาพเท่ากัน

ปล. ถ้าคิดได้แล้วไม่มีข้อมูลเรื่อวการด pm มาถามยี่ห้อได้นะครับ เพราะผมใช้มาหมดแล้วจริงๆ

Quote Originally Posted by Hang998 View Post
    ถ้าใช้แบบ PCI สัญญาณจะถึงไหมคับ คอมอยู่ชั้น2 เราเตอร์ Linksys WRT54GL อยู่ชั้น1(ไม่อัพเฟิร์มแวร์นะ)บ้านเป็นทาวเฮาท์2ชั้น 16 ตารางวา โต๊ะคอมแบบวางเคสข้างล่าง
    แนะนำ usb แล้วลากสาย วาง usb ไว้บนที่สูงๆหน่อยครับเพราะ pci ใต้โตะ สัญญาน dop ครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

PCI ดีกว่าครับ

Bookmarks

Bookmarks