Announcement

Collapse
No announcement yet.

MB Intel เหมาะกับ VGA ATI ไหมครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MB Intel เหมาะกับ VGA ATI ไหมครับ ?

เห็นอาจารย์ผมบอกว บอร์ด Intel ควรจะคู่กับ การ์ดจอจำพวก Nvidia อะไรพวกนี้
    บอร์ด ADM เหมาะกับ ATI อะไรประมาณนี้ครับอยากทราบคนรู้จริง
    พอดี PC ผมใช้ Intel คู่กับ ATi อยู่แต่ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย ใช้งานได้ปกติเล่นเกมส์ก็ สบาย

อาจารย์เข้าคิดผิดนะครับ -*-

จิงๆมันใส่ได้เหมือนกันหมดอะครับ

Comment

ใส่กันได้หมดแหละท่าน

แต่ถ้าตามความรู้สึกบางท่านก็คิดเช่นนั้น รวมทั้งตัวผมเองด้วย อิอิ

Comment

อาจารย์วิชาอะไร ^_^ คงไม่ใช่คอมน่ะ เมื่อ 5-6ปีที่แล้วอ่ะ ใช่
        chipset ที่นิยมตอนนี้ มี สามยี่ห้อ Intel, AMD, Nvidia

AMD ตอนนี้มันเป็นบริษัทเดียวกับATIแล้ว เขายังมีคำขวัญว่าถ้าใส่คู่กับมันจะเร็วกว่าปกติ

Intel chipset ตั้งแต่ X48 ลงไป ไม่สามารถทำ SLI ได้ ได้แต่ cross fire ผมว่าเหตุผลนี้ใส่ ATI กับboard Intel น่าจะเหมาะกว่า แต่ X58 ที่จะเปิดตัววันที่ 17พฤศจิกายน นี้(ใน USA ไทย 18) ใช้ได้ทั้ง SLI และ Cross fire

Nvidia อันนี้ชื่อบอกยี่ห้อ มันเหมาะกับ card จอของ Nvidia อย่างยิ่ง แต่มันมีข้อเสียคือ ร้อน และ เรียกพลังของ CPU Intel ได้ไม่เต็มที่
        Last edited by taywinw; 15 Nov 2008, 01:45:05.

Comment

ถ้าMB ที่ใช้ชิบ Intel ไม่เหมาะกับ VGA ATI แล้วเค้าจะทำให้มันสามารถ Crossfire ได้ทำไมละครับ

Comment

อาจารย์ก็ัมั่วได้เหมือนกัน

Comment

มี 3 เครื่อง
              ชิป Intel ล้วนๆ 965ds3, p31 , ep35
              ใช้การ์ดจอ x1650 ,x3450(256mb) ,x3450(512mb)

ไม่เห็นมีปัญหาครับทั้งเกมส์ หรือ หนัง hidef bluray-rip1080p

Comment

ใส่ได้หมด

Comment

ตามนั้น

Comment

Intel สีน้ำเงิน แปลว่า เป็นน้ำ
                    ATI สีแดง แปลว่า เป็นไฟ

ไม่เข้ากัน ฟันธง!!

เกี่ยวไรฟะ

ปล.ข้างบนเองฮานะไม่เกี่ยว

อยากรู้อาจารย์อะไร-*- ถ้าเป็นอาจารย์คอมนี้ึคงเสียอาจารย์เลยนะเนี้ย

Comment

อาจารย์คนนีท่าจะเมพ อิอิ

Comment

ถ้าใส่การ์ด่จอตัวเดียวนี่ใส่รุ่นไหนก็ได้ครับ ยกเว้นว่าจะใ้ช้การ์ดจอ 2 ตัว
                        ถ้าบอร์ดระบุว่า Crossfire ต้องใช้การ์ดจอของ ATI
                        ถ้าบอร์ดระบุว่า SLI ต้องใช้การ์ดจอของ NVDIA

Comment

เป็นความเชื่อพอๆกับการไปขูดต้นไม้แล้วคิดว่าได้เลขเด็ดนั้นแหละ

Comment

Originally posted by guyo View Post
                            ถ้าใส่การ์ด่จอตัวเดียวนี่ใส่รุ่นไหนก็ได้ครับ ยกเว้นว่าจะใ้ช้การ์ดจอ 2 ตัว
                            ถ้าบอร์ดระบุว่า Crossfire ต้องใช้การ์ดจอของ ATI
                            ถ้าบอร์ดระบุว่า SLI ต้องใช้การ์ดจอของ NVDIA
                            นี้แหละครับอาจารย์ผมพูดถึงเรื่องนี้ผมนึกไม่ออกเลยเขียนไปแค่นั้น ^^

ขอบคุณความรู้ของทุกท่านนะคราบ ^^

Comment

อ.ทำไปได้

Comment

Working...
                              X