Announcement

Collapse
No announcement yet.

" ถามเรื่องสายแลนหน่อยครับ "

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• " ถามเรื่องสายแลนหน่อยครับ "

คือว่าshare Switch เน็ต ADSL อ่าาาาคับ

แต่ก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ ?

1. สายแลนใช้แบบ Cat5 หัวต่อ RJ-45 ชิมิคับ ?

2. สายแลนที่ว่าสามารถซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ ?

3. มันมีรับจ้างเดินสายแลนภายในบ้านไหมคับ แล้วถ้าจ้างได้ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ัคับ ?

4. Switch นี่สามารถทำให้แบ่งเน็ต 50-50 ได้ไหมครับ ?

5.การต่อโดยสายแลนมันจะเร็วกว่า wireless ชิมิครับ ?

ใช้ภาษาไทยไม่ถูก.... ผมไม่เข้าใจ ผมไม่ตอบครับ

Comment

1. สายแลนใช้แบบ Cat5 หัวต่อ RJ-45 ชิมิคับ ?
      แม่นแล้ว

2. สายแลนที่ว่าสามารถซื้อได้ที่ไหนมั่งครับ ?
      ที่ห้างทั่วไป(แพง) ที่ห้างที่ขายคอมเยอะๆ(ถูกหน่อย) ดูด้วยนะครับว่าต้องการสายยาวกี่เมตร

3. มันมีรับจ้างเดินสายแลนภายในบ้านไหมคับ แล้วถ้าจ้างได้ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ัคับ ?
      จ้างผมมั้ย อิอิ ไม่แพง ทั่วไป ค่าแรงน่าจะ 5 ร้อยมั้งครับ ค่าของแยก ทำเองก็ได้ครับ ไม่ยาก ลองๆดู

4. Switch นี่สามารถทำให้แบ่งเน็ต 50-50 ได้ไหมครับ ?
      ไม่เข้าใจ ปกติมีเครื่อง 2 เครื่อง เน็ตมันก็แบ่งให้เครื่องละ 50% อยู่แล้วครับ

5.การต่อโดยสายแลนมันจะเร็วกว่า wireless ชิมิครับ ?
      ถ้าระยะไม่เกิน 10 m (ไม่มีกำแพงกั้น) ไม่เห็นความแตกต่างในการใช้เน็ตครับ แต่จะเห็นความแตกต่างในการโอนถ่ายข้อมูล หรือสั่งพิมพ์งานผ่านเครื่องอื่น ช้ากว่ามาก (เทียบกับ wireless 54 kbps )
      ถ้าระยะเกิน 10 m wireless 54 kbps อืดกว่าเยอะเลยครับ

Comment

ขอเสริมครับ แบบเท่าที่รู้นะครับ

ข้อ 1 สายแลนแบ่งตามประเภทการใช้งานมีอยู่ สองแบบครับ
        1. สายแลนที่ใช้ต่อระหว่างอุปกรณ์หนึ่ง ๆ (พวก modem router switch) ไปยังคอมครับ (สายแลนทั่วไป)
        2. สายแลนที่ใช้อต่อระหว่างคอมพิวเตอร์ สองเครื่องครับ (ส่วนใหญ๋จะเรียกว่า สาย cross)
        ทั้งสองประเภทต่างกันแค่ที่จั๊มป์หัวครับ รายละเอียดหา google เอาครับ มีอยู่

ข้อ 2. สายแลนที่ขายกันอยู่ มี 3 แบบ
        a > สำเร็จรูป จั๊มป์หัวให้เสร็จ เคยซื้อแบบ 5 เมตร ราคาประมาณ 100 บาท
        b > แบ่งขายแล้วแต่ว่าจะเอากี่เมตร เมตรละ 15 บาทมั้ง พร้อมจั๊มป์หัวให้
        c > ขายยกลัง ประมาณ 100 เมตร อันนี้ต้องมาจั๊มหัวเองครับ ราคา มีตั้งแต่ประมาณ 2000 - 3000 บาท
        สายแลนจะมีการแบ่งเกรดด้วย ของแท้ ของก๊อปจากจีน ก่อนซื้อกรุณาถามคนขายให้ดี

ข้อ 3 ถ้าเดิน นิด ๆ หน่อย ผมว่าเดินสายเองก็ได้ครับ ซื้อกิ๊ฟสำหรับติดกับกำแพงมาครับ ราคาไม่กี่บาทครับ ไม่แน่ใจว่าขายยังไง หรือถ้าไม่อยากเจาผนังก็เอาแบบ ตัวครอบสายครับ ใช้กระดาษกาวติดกะผนังเอาครับ ราคาที่เคยดู ๆ ก็ ไม่เกิน 100 บาท สำหรับ ไม่เกิน 2-5 เมตรนะครับ

หรือถ้าจะจ้าง ขั้นต่ำก็ 500 บาทครับ เดินแบบเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่ถ้าเดินเยอะมั๊กมาก ก็จะคิดเหมากันอีกที

ข้อ 4 switch โดยปกติจะมีการจัดการของมันเองครับ หรือจะมีการ set เองก็ได้ครับ ผ่าน Browser (ดูที่คู่มือ switchอีกทีครับ)

ข้อ 5 สายแลนทั่วไป ความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลสูงสุดอยู่ที่ 100 mbps และแบบพิเศษ จะอยู่ 1000 mbps
        ส่วน wireless ความเร็วในการถ่ายโอนข้อมูลสูงสุดอยู่ที่ 54 mbps สำหรับมาตรฐาน b กับ g และ 108 mpbs สำหรับมาตรฐาน n

Comment

Working...
        X