Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา wifi ของ true

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา wifi ของ true

ปัญหามีอยู่ว่า
    มี notebook รับสัญญาณได้ประมาณ 1 ขีด บางทีก็ 2 ขีดนะครับ

ทีนี้ครับพี่น้อง ผมไปอ่านกระทู้เก่าๆมา เลยมีกิเลสอยากได้แบบมีเสาแบบนานาชาติเขามีกัน

ถามว่ามันจะแรงและเสถียรกว่าตัวรับของ Notebook หรือเปล่าครับ พี่น้อง???
    ใครมีประสบการณ์อย่างผมช่วยแนะนำรุ่นด้วยนะครับ

ผมได้แค่ขีดเดียว เหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าอยู่ไกลสัญญาณหรือป่าว ยังไม่เคยออกไปใช้นอกบ้านเลย อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

นึกว่าเล่นแล้วหลุดบ่อย ping เกือบ 1000 เหมือนเรา

ปกติตัว Wireless ใน N/B รับสัญญาณได้ดีกว่าการ์ดหรือ USB แยกครับ
      แต่ถ้า***งไกลตัว AP มากๆอย่าง Wi-Fi True แนะนำแบบ USB ที่สามารถเปลี่ยนเสาได้ครับ
      อย่างเช่น Edimax (จำชื่อรุ่นไม่ได้) ราคาของใหม่ 1,050 ครับ มันจะนิ่งกว่าเดิม

ปัญหาของ Wi-Fi True ตอนนี้คือ คนใช้เยอะเลยครับ connect ไม่ค่อยได้หรือหลุดบ่อย
      คิดดีๆนะครับ ความเร็วก็ต่ำลงกว่าเดิมด้วย เนตทรู 2 เมกขึ้นไปสามารถเอา User & Pass มาล็อกอิน True Wi-Fi ได้สปีด 1 เมกฟรีครับ (ข้างบ้านไปอัพกันเยอะ แล้วเอา N/B มาแย่งสัญญาณเรา) อิ อิ

ผลเทส Wireless True ครับ User & Pass จาก N/B Acer
      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=327703

Comment

จัดการเรียบร้อยแล้วครับ จากเดิม 1-2-0 ขีด
        เป็น 2-3 ขีด นิ่งๆ แต่ต้องโยน edimax ออกนอกหน้าต่างครับ

Comment

เหมือนกันเลย
          ออกไปซื้อข้าว ตีหุ่นฟางไว้
          ฝนตกดีที่แฟนเก็บให้

Comment

ข้อสังเกตนิดหนึ่งครับ ไม่ทราบจะถูกหรือเปล่านะครับ
            1)ตรงที่รับสสัญญาณได้1 ขีดก็ยังรับได้หนึ่งขีดเหมือนเดิมครับแม้ว่าจะเปลี่ยนเสานะครับ(ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
            เลยต้องโดนมันออกนอกหน้าต่างจึงจะได้มา 2-3 ขีดครับ ดังรูป

อันนี้คงไม่เสี่ยงที่เอา n/b นั่งเล่นขอบหน้าต่างเพราะศพคงไม่สวย
            (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ******ที่เดิมเสาใหม่ไม่ช่วยเท่าไร แต่ต้องที่ใหม่เสาเดิมหรือใหม่นั้น ok )
            ผิดผลาดประการใดขออภัยครับ หรือท่านใดที่ณุ้ลึกซึ้งช่วยชี้ทางกระจ่างด้วยครับ

Comment

ลองใช้โปรแกรมเช่น wirelessmon เช็คความแรงของสัญญาณดูว่าแรงขึ้นเปล่าครับ
              เสาท่าน กะสายยาวกี่เมตรครับ
              ลงทุนมากขึ้นน่าจะเยอะเลย
              เทสสปีดโชว์หน่อยครับ

Comment

เสาน่าจะ 12 นิ้ว สายน่า 5 เมตร
                เทสแล้วก็ได้เกือบเต็ม โปรที่สัมครครับ ก็พอใจระดับหนึ่งครับ

Comment

Working...
                X