Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเอา cpu socket 939 940 754 มาใส่บอร์ด AM2 ได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเอา cpu socket 939 940 754 มาใส่บอร์ด AM2 ได้ไหม

คือ ถามที่Dcomเค้าบอกว่าไม่ได้อะ แต่รุ้สึกเหมือนจะเคยอ่านเจอว่าได้นะ
    อย่างCPU 939 ใส่กับบอร์ด AM2 ไม่มีวงเล็บ(ที่หน้าเวปDcom) จะใส่ได้ป่าวครับ
    แล้วเห็นบอร์ดในเวปDcom หลายตัวมันเป็น AM2 แล้วมีวงเล็บ 939 รึ 940 พวกนี้หมายถึงอะไรอะ

100% ใส่ไม่ได้ครับ โครงสร้างมันไม่เหมือนกันครับ เช่น แรม
    754 ใช่ single DDR1
    939 ใช้ Dual DDR1
    AM2 ใช้ Dual DDR2
    และขา cpu ก็ใส่กันไม่ได้ด้วย
    งงไหมครับ รอความเห็นต่อไปล่ะกัน

Comment

ถ้าใครใส่ได้ล่ะก็ ดังระเบิดแน่นอนเลยครับ

Comment

แล้วฐาน heatsink อ่ะคับ ใช้กันได้ป่าว เพราะ PCB ของบอร์ด Abit AV8 ก็มีรูที่มุมของฐานสี่มุม แต่ไม่ได้ใช้อะไร

Comment

ไม่ได้อ่ะครับ ไอ้ตัวเลข 754 939 เนี้ย มันก็คือจำนวนขาที่ตัวซีพียู

ทีนี้ ไอ้ 754 ก็คือมันมี 754 ขา ซ๊อเก็ตที่ตัวบอร์ดมันก็จะมี 754 รู

ทีนี้ ไอ้ AM2 เนี้ย มันมี 940 ขา มันใส่กันไม่ได้แน่นอน

แต่ว่า AMD ก็มีซีอคเก็ต 940 ก่อนหน้า AM2 เหมือนกัน

แต่ว่าตำแหน่งขามันจะไม่ตรงกับ ซ๊อคเก็ต AM2 จึงใส่กันไม่ได้

และที่ AMD ออก ซีอคเก็ต AM2 มา เพื่อที่จะให้ CPU ที่ตัวเองผลิตออกมา

ไม่ว่าจะเป็นรุ่นประหยัดไปจนรุ่นกลางๆ สามารถใช้งาน เมนบอร์ดเดียวกันได้

ตัดปัญหาเรื่องการผลิตเมนบอร์ดหลายซีอคเก็ตออกไป แต่จริงๆมันมีอีกหลายปัจจัย

ที่ AMD พัฒนา ซ๊อคเก็ต AM2 ขึ้นมา ไม่ว่าจะเป็นเรื่องฟีเจอร์ใหม่ๆในอนาคต เรื่องแรม DDR II อะไรประมาณนี้แหละครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
            ถ้าใครใส่ได้ล่ะก็ ดังระเบิดแน่นอนเลยครับ
            ระเบิดตูมมมมมมมมม เลยครับ แล้วเครื่องก็แต็ป ตามไป เลย

ฮีตซิ้งก็ใส่ด้วยกันไม่ได้ครับ ต้องเอาที่มันบอกว่าใส่กะ AM2 ได้ด้วยครับ ยกเว้นว่าโมใส่เอาเอง
            อย่างเช่น ใช้กาวตราช้างแทนซิลิโคนแล้วมันต้องขันน็อตเอาครับ

ว่าจริงๆเหอะ หาซิ้งสวยๆใส่ยากจริงๆเลยครับ AM2 เนี่ย

Comment

ซื้อ AM2 ที่มี 940 ขา มาตัดขาออกให้เหลือ 939 ขา หรือ 754 ขาดิ

น่าจะใส่ได้นะ เหอะๆๆ

Comment

มันจะใส่ยังไงหว่า

754

939

940

AM2

ไม่เหมือนกันสักอัน - -

ขอบคุณรูปจาก wikipedia

ปล. 940กลับหัวนะคับ กรุณากลับหัวดู - -
                Last edited by PUSH THE TEMPO; 7 Feb 2007, 14:48:39.

Comment

ไส่ได้ครับ ผมยืนยัน เอามาให้ผมใส่ให้ เดียวใส่ให้ดู

เอาค้อน มาให้ด้วยนะครับ เดียวผมทำให้ดู รับรองได้ยินเสียงอย่างพี่ กูรูบอกแน่นอน

Comment

ผมจำผิดซะงั้น --'

Comment

ก็ตัดขาทิ้งก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยใส่
                      ตัดขาทิ้งแล้วอาจจะแรงอย่าง C2D ก็ได้ครับ ใครจะรู้ :P

Comment

Working...
                      X