overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 7 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 134

Thread: Review : LCD BenQ T2200HD 21.5" wide อวดนิดนึงนะ อิๆ

OverclockZone Member arito's Avatar

Default Review : LCD BenQ T2200HD 21.5" wide อวดนิดนึงนะ อิๆ

พอดีเพิ่งได้มา ซื้อจากงาน Commart เมื่อวันที่ 13 (วันแรกเลย) ไปช่วงดึกหน่อย ของหมดเลย ล็อคของไว้ จ่ายตัง แล้วไปรับเอาเองที่พันทิป กว่าจะได้ก็เดินไปเดินมา เพราะเด็กในร้านโยนไปโยนมา ต้องโทรไปคุยกะคนที่อยู่ในงานอีก

พอได้มาก็เช็ค dead เปิดมา เจอ 1จุด เลยเปลี่ยนด่วน ณ ตอนนั้นเลย

เป็นจอแรก หลังจากใช้ CRT มานาน แต่ที่ทำงานใช้ LCD ทำให้มีข้อเปรียบเทียบ
    CRT ปวดตามากๆ เลยต้องเปลี่ยนมาใช้ LCD ประจวบเหมาะกะเจอรุ่นนี้พอดีหลังจากเล็งมาประมาณ 1เดือน ถอยมา 5690 ราคางานคอมมาร์ท (แพงกว่าพันทิปอีกนะ พันทิปขาย 5600เอง)
    แต่ไม่เป็นไร ได้น้ำยาเช็ดจอมาขวดกะสมุดฉีก benQ ขำๆมาใช้ที่ทำงาน

ดูรูปตัวจิงเลยดีกว่า
    ถ่ายไม่ดีเท่าไหร่ ใช้ มือถือถ่ายอ่ะ ย่อรูปลงมาเล็กหน่อยจะได้สะดวกๆ

ดูหน้าไปแล้วมาดูด้านหลังของน้องเบนบ้าง

จะพบว่า หลังน้องเค้าโหนกนูนมากๆ

ตีตราป้ายเลขและ เบอของเธอ (ขอเซ็นเซอร์ S/N มันลามกไปหน่อย)

อันนี้ hi-light ของเธอเลยคับ รู!!ของน้องเค้าคับ

จบแล้วคับ สำเร็จความใคร่กันไปเรียบร้อย

สุดท้ายมาดูพื้นที่ใช้งานของเธอดีกว่า กว้างมากๆคับ ดูได้จาก SS ว่า 1920*1080 โอววว

**************************************************************************************************************************************************************************************************UPDATE ผลทดสอบหลังจากมีเวลาเยอะขึ้น
    เปิดลองกะหนังที่เป็น High-Def 1080p คับ จากเรื่อง wall-e เป็นไฟล์ .mvk ตัวหนังเป็น 16:9 อยู่แล้วเลยไม่มีขอบดำ
    และใช้โปรแกรม KMPlayer ในการเล่นไฟล์ สามารถปรับ option การแสดงภาพของหนังได้เยอะ
    ใครที่คิดว่า ดูหนังที่เป็น 4:3 หรือ 16:10 ก็สามารถปรับได้ที่โปรแกรมดูหนังได้เลยคับ ไม่มีขอบดำรบกวน

ส่วนอันนี้ จากเรื่อง SmallVille s7 คับ ครอบจากแผ่น ถ้าเราดูกับจอ TV ธรรมดาๆ ทั่วๆไป จะได้แบบนี้

แต่ถ้าเลือก 16:9 จากจอ BenQ T2200HD จะได้แบบนี้

ต่างกันแค่ไหน ไปเจาะลึกเปรียบเทียบเอาเองนะคับ

เพิ่มเติมสำหรับท่านที่จะซื้อจอใหญ่ๆ แต่กลัวว่าจะมองไม่เห็นตัวหนังสือ เพราะมันจะเล็กลง
    กดเข้าไปเลือกตามนี้เลยจ้าาาาา

(ใช้ได้ทุกรุ่น เพราะมันเป็น content ของ windows)

สรุปนะคับ สเปกของจอตัวนี้ คงไม่ต้องอธิบายมาก หาเอาในอากู๋คับ
    เสริมนิดนึงว่า เป็นจอแบบด้านคับ ไม่ใช่กระจก สีสวยสดงดงาม คมชัดมากๆ (แต่สีคงสดน้อยกว่า จอกระจกแน่ๆ ก็เพราะมันจอด้านอะนะเป็นงี้ธรรมดาอยู่แล้ว)
    ส่วนเรื่องที่ว่าเปลี่ยนความกว้างหน้าจอได้ไหม เปลี่ยนได้คับ แต่จะไม่เต็มพอดีจอจะมีขอบดำๆ อันนี้ผมไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร บางคนบอกว่า
    เพราะสาย DVI ต้องเป็น D-Sub บางคนก็บอกว่าเป็นเพราะการ์ดจอค่ายแดง ต้องใช้ค่ายเขียว นานาความคิดเห็นกันไป เฟรมเรตที่ลองๆดู 60 ดีสุดคับ มากกว่านั้นเป็นเรื่องคับ
    วัสดุตัวเครื่อง ผมไม่รู้ว่าทำจากอะไร แต่เป็นสีดำเงา สวยงามคับ ขอบของจอจะมนๆ ไม่หรูหราเหมือน ซัมซุง เวลาปรับอะไรทีต้อง ไปทัชๆที่ขอบๆ ส่วนตัวผมว่า กดยากอะ เคยลองที่บ้านแฟนละ -*-
    น้ำหนักก็ไม่หนักมากคับ ประมาณ 3-4โล
    ในกล่องจะมีคู่มือ บัตรประกัน และแผ่น cd คู่มือ พร้อมสาย dvi สายไฟ และฐานตั้ง

ใครที่หาจอคุณภาพๆในราคาไม่เกิน 6000 แนะนำตัวนี้คับ เป็น 16:9 ด้วย จะยาวกว่า wide ทั่วๆไปคับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบคับ ผิดพลาดยังไงขออภัย ไม่เคยรีวิวมาก่อน มือใหม่คับ ขอบคุณคับ
    Last edited by arito; 9 Aug 2009 at 12:31:58.

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

แจ๋มครับ

ekkapun's Avatar

ซื้อมาร้านs1 5300 เอง อิอิ

OverclockZone Member jojoer's Avatar

น่าใช้จริงๆ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

ไม่มีตังค์ เเต่ดีครับ จอนะ

OverclockZone Member supertoonman's Avatar

มีhdmiไหมครับ

OverclockZone Member Godstep's Avatar

สนใจอยู่พอดี ขอบคุณสำหรับ review ครับ

T2200HD รุ่นนี้ไม่มี port HDMI มีแต่ D-Sub/DVI

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

ตามมาชม

แท่งกิ่วๆๆ*

OverclockZone Member supertoonman's Avatar

ถ้ามีHDMIจะราคาเท่าไหร่หว่า

OverclockZone Member thegto's Avatar

ถ้าจะเอา HDMI ต้องรุ่น E2200HD ครับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

สวยแจ่มครับผมม น่าซื้อเอามาทำงานที่ทำงานมั่ง

ไม่ได้ LCD ซักที ทนใช้ CRT อยู่นี่ - -*

OverclockZone Member Ajuiy's Avatar

ถ้ามี HDMI ด้วยนี่ จะสุดยอดมากๆเลย

OverclockZone Member nanoon45's Avatar

เหมือนจอไม่ค่อยใหญ่เลยนะคับสูงพอๆกะ crt17 นิ้วเลยรึป่าวคับนิ

OverclockZone Member flookkung's Avatar

ที่เซียร์มีขายป่ะครับตัวนี้ ร้านไหนบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ที่พันทิพย์ตอนนี้มีของรึเปล่า วันพรุ่งนี้ว่าจะไปสอยมาซักตัว

OverclockZone Member arito's Avatar

ตัวนี้ สูง 1ฟุตคับ เอาไม้บรรทัดวัดเลย พอดี 1ไม้บรรทัดคับ
    กว้าง 50 ซม. คับ

ตัวนี้ไม่มี audio in นะคับ เป็นจอเปล่าๆ อยากได้แบบมีรูเสียงหรือลำโพง
    หาตระกูล XXXXXHDA คับ

OverclockZone Member flookkung's Avatar

ที่เซียร์มีขายไหมครับ ถ้ามีมีร้านไหนครับ ช่วยบอกผมที กลัวไปเก้อครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

เพิ่ง สอยมาเหมือนกันครับ แหล่มดี สว่างไปหน่อย แต่ไม่ใช่ปัญหา
    ลด brightness จาก โปรแกรม Nvidia setting ลงมาจาก50เหลือ40ดูหนังแหล่มโคตร
    ถ้าไม่ลด ภาพสีดำมันจะไม่ดำจิงครับจะออกเทาๆ ก็มันสว่างนี่ อิอิ

OverclockZone Member poypoy's Avatar

สวยจังครับราคาถูกด้วย

OverclockZone Member fordoff's Avatar

ว่า จาไปสอย ตัว
    M2200HD มันมีขายยังอะ ราคาเท่าไหร่
    ถ้าไม่มีก็คงเป็น E2200HD มันมีขายม๊ะ ราคาเท่าไหร่
    ดูๆ สองตัวนี้แหละไม่รู้มีขายป่ะ ราคา คงไม่เกิน 7xxx หรอกมั้ง

Page 1 of 7 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks