Announcement

Collapse
No announcement yet.

Pentium D 945 Hot !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Pentium D 945 Hot !!!

ทำไม 945 ของผมมันร้อนจังเลยครับ ขนาดผมใช้ Ninja Plus แล้วมันยังอยู่ที่ 52 เลย ไม่เหมือนตอนที่ใช้ Pentium 4 531 ครับอยู่ที่ 25 เย็นแบบแตกต่างกันมาก ทำไงถึงจะให้มันลงครับ ช่วยทีครับ !!!

ความร้อน มันมาคุ่กับความแรง ท่าน (ของร้อนแรงก็งี้ละ)

Comment

52 ไม่ร้อนนี่ครับ ถ้าไม่ซีเรียกนี่ ความร้อนระดับนี้ถือว่าโอเคนะครับ

Comment

Pentium D 945
        มันเป็น CPU แบบ Dual-Core นี้ครับ
        ข้างในมี CPU 2 ตัว
        สัญญาณนาฬิกาก็สูงกว่า 3.4 GHz
        L2 Cache มีขนาดใหญกว่าตั้ง 2 MB
        http://indigo.intel.com/compare_cpu/...&culture=en-US

แต่เดี๋ยวก่อน
        Pentium 4 531 อยู่ที่ 25 C
        อยากถามว่า ตอนนั้น อุณหภูมิห้องคุณตอนนั้นเย็นกี่องศาเซลเซียสอ่ะครับ
        แล้วก็วัดตอนไหน ตอนที่อุณหภูมิห้องเท่ากันหรือเปล่า
        ตอนที่วัดทั้ง 2 CPU เปรียบเทียบกัน เปิดโปรแกรมใช้งานเหมือนกันหรือไม่

อาจจะลองตรวจสอบเรื่องการทาซิลิโคน กับ Heatsink ได้ติดตั้งแนบสนิทดีหรือยังดูอีกทีนะครับ

Comment

ผมว่า25องศา เซนเซอร์มันคงเพี้ยนนะครับ ของผมเวลา fulloads มันก็ราวๆนั้นครับถือว่าไม่ผิดปรกติหรอครับ

Comment

ผมเช็คแล้วครับสนิทหมดทุกอย่างครับ ซิลิโคนก้อ MX1 แต่ตอนนี้ลงมาที่ 42 - 47 แล้วครับ!!!
            งงเหมือนกานครับ Restart 3 รอบ แล้วมันก้อลงมา อย่างนี้ถือว่าปกติแล้วใช่มั๊ยครับ
            ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็นทุกท่าน

Comment

ส่วน 531 วัดวันเดียวกันครับที่เปลี่ยนครับ

Comment

ถ้าผมหันไปคบกับ Tt 745 มันจะช่วยให้เย็นลงประมาณกี่องศาครับ ขอบคุณครับ

Comment

ขัดเปลือก CPU เลยครับ เอาไห้เรียบเลย

Comment

Originally posted by Solidworks View Post
                    ขัดเปลือก CPU เลยครับ เอาไห้เรียบเลย

หลานบอก อย่าไปใจอ่ะ เอิ๊กกก เอิ๊กกก

ขัดเปลือก...ราคา...เปลี่ยน นะครับ
                    แต่ถ้าเลขขึ้น บอกด้วย อิ อิ

Comment

ลุงอ๊อด !!! ผมอ่าอยากขัดมาก ๆ เลยครับ แต่ผมกลัวมันจะเปิดมะติดตอนที่ขัดเสร็จ
                      ยังมีข้อมูลมะมากพออ่าครับ เพราะมันจะช่วยให้หายไป 7 - 10 องศาเลย อิอิ

Comment

ถ้าอยาก...มาก ๆ(ขัดจรวด 5555) ก็ BEASSO เลยครับ ขัดเสร็จจะเงาเนียน แต่ระวังขา CPU งอด้วย
                        เสร็จแล้วผมเอายางลบถูคราบน้ำมันอีกครั้ง ดำจริงๆ ตามด้วยน้ำเปล่าและผ้าแห้ง

ไม่ก็ลองจัดทิศทางลมให้ไหลเข้าออกดีๆ เพิ่มพัดลมหรือเปิดฝาข้าง พัดลมเป่าโกรกสู้ฝุ่นดีฝ่า
                        ผมว่าเคสอั้น ลมร้อนหมุนเวียนออกไม่ทันด้วยเหมือนกันนะ ปัญหาพื้นฐานอันแรกๆ เลย
                        ถ้าอากาศข้างนอกไม่ร้อนไปนัก น่าจะช่วยได้อีก 5 องศา

ขอให้หนุกหนานครับ อิ อิ

Comment

Originally posted by Bat 6111 View Post
                          Pentium 4 531 อยู่ที่ 25 !!!
                          พระเจ้า บอร์ดเดียวกันป่าว ถ้าคนละบอร์ดเซ็นเซอร์ที่ใช้กับ 531เพี้ยนแหง๋

Comment

ผม 915 อุณหภูมิ Idle ประมาณ 43-45 คับปกติป่าว

Comment

ปกติแล้วครับ ถ้าพัดลมเดิม ๆ ส่วนของผม Sink Ninja ตอนนี้หันมาคบ น้ำ แล้วครับ

Tt Big Water 745 ลงมาเหลือ 35 Idle และ 45 Full ครับ !!!

Comment

Working...
                              X