Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมไฟ 12v ของผมมันน้อยจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมไฟ 12v ของผมมันน้อยจัง

ทำไมมันได้น้อยจัง ตามในรูปเลยครับ

อาการที่พบบ่อยๆ
    1. เครื่องชอบค้างไปเองเลย ทั้งๆที่ idle
    2. เวลา copy file ขนาดใหญ่ๆ ไป/จาก ext hdd ผ่่าน usb เครื่องก็ค้าง

อาการแบบนี้คงต้องไปซื้อ psu ใหม่ใช่ไหมครับ

ขอบคุณหลายๆเด้อ

เปลี่ยนpsuด่วน..ไฟไม่พอมีผลต่ออุปกรณ์ภายใน

Comment

เช็คในใบออสด้วยนะรับ ถ้าตรงกันก็หหใม่สักตัวครับ

Comment

everest ผมโชว์ 11.1-11.25 แต่ใน OCCT บอก 12.1 ครับ
        ลองดูหลายๆโปร
        ..........

เพิ่ม CPU ID HardWare Monitor ตัวล่าสุด ผมก็โชว์ 12.1 นะ (IDLE)
        Last edited by alice; 16 Nov 2008, 01:33:01.

Comment

ขอรบกวนถามในนี้เลยด้วยนะครับ
          ไฟ 12V ที่ว่าคือตรงนี้ในรูปของ จกขท ไหมครับ

+12V ......... 11.31V .......... 11.25V ........... 11.31V

ที่ว่าน้อยในที่นี้มันน้อยยังไงเหรอครับ .... และถ้าไม่น้อยมันคือต้องอยู่ที่ประมาณ 12V ใช่ไหมครับ

แล้วของผมมันปกติไหมครับ เพราะผมเห็นมันอยู่ที่ 4.99 เองอ่ะ >.<
          รบกวนช่วยแนะนำความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอผมมันเป็นแบบในรูปด้านล่างนี้อ่ะครับ
          Attached Files

Comment

Originally posted by Open View Post
            ขอรบกวนถามในนี้เลยด้วยนะครับ
            ไฟ 12V ที่ว่าคือตรงนี้ในรูปของ จกขท ไหมครับ

+12V ......... 11.31V .......... 11.25V ........... 11.31V

ที่ว่าน้อยในที่นี้มันน้อยยังไงเหรอครับ .... และถ้าไม่น้อยมันคือต้องอยู่ที่ประมาณ 12V ใช่ไหมครับ

แล้วของผมมันปกติไหมครับ เพราะผมเห็นมันอยู่ที่ 4.99 เองอ่ะ >.<
            รบกวนช่วยแนะนำความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอผมมันเป็นแบบในรูปด้านล่างนี้อ่ะครับ
            บอร์ดท่าน ตัว ชิพ sensor เป็น ITE ใช่ป่ะ หุหุ

เรื่องปกติครับ มันมั่ว เชื่อถือไม่ค่อยได้

ลองดูใน Bios อีกทีครับ ว่าเท่าไร

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              เช็คในใบออสด้วยนะรับ ถ้าตรงกันก็หหใม่สักตัวครับ
              ผมลอง check แล้วครับ นั่งดูประมาณ 5 นาที

Vcore 12.585v (มันจะขึ้นๆลงๆ ขึ้นอยู่ักับ CPU fan speed) แต่ก็ไม่เห็นต่ำกว่า 12

+12.00v อันนี้ 11.935 ตลอดเลย

สรุปว่าผมสมควรจะเปลี่ยน PSU ดีไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านหลายๆเด้อ

Comment

Originally posted by expertlee View Post
                ผมลอง check แล้วครับ นั่งดูประมาณ 5 นาที

Vcore 12.585v (มันจะขึ้นๆลงๆ ขึ้นอยู่ักับ CPU fan speed) แต่ก็ไม่เห็นต่ำกว่า 12

สรุปว่าผมสมควรจะเปลี่ยน PSU ดีไหมครับ

Vcore 12.585v >> อันนี้คงไมใช่ครับ คงดูผิด
                +12.00v อันนี้ 11.935 ตลอดเลย >>ผมว่าปกตินะ เพราะมันต้องมี บวก ลบ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าต้อง บวก ลบ เท่าไหร่

ถ้าสงสัยว่าเป็นที่ PSU ลองไปหายืมของเพื่อนมาลองก่อนดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by expertlee View Post

ขอสเปคทั้งหมดครับ

Comment

Sensor เพื้ยนกับโปรแกรมมั่ง ดูใน Bios ก่อน

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
                      Vcore 12.585v >> อันนี้คงไมใช่ครับ คงดูผิด
                      +12.00v อันนี้ 11.935 ตลอดเลย >>ผมว่าปกตินะ เพราะมันต้องมี บวก ลบ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าต้อง บวก ลบ เท่าไหร่

ถ้าสงสัยว่าเป็นที่ PSU ลองไปหายืมของเพื่อนมาลองก่อนดีกว่าครับ
                      คือจริงๆผมมี PSU อีกตัวหนึ่ง Cooler master eXtreme Power (RS-430-PMAR) แต่ปัญหาคือ board ที่ใช้อยู่นี้ มันเป็นแบบ 20 pins ซึ่งทำตัว Cooler master power supply เสียบเข้าไม่ได้ครับ

ว่าจะไปซื้อหัวแปลง 24-20 pins มันก็ขายแพงเกิน ไม่้ไหว เิพิ่้มตัวอีกหน่อย ซื้อCorsair VX450Wไปเลยดีกว่า,หายืมคนอื่น เพื่อนๆก็ใช้ laptop กันหมดครับ เศร้า

Originally posted by wikorn View Post
                      ขอสเปคทั้งหมดครับ
                      Intel E4600
                      ASRock 4CoreDual-Sata Rev 2.0
                      Palit 7300GT Sonic DDR3 512
                      2GB Corsair CM2X1024-5400C4
                      HDD SATA 2 ตัว
                      Benq DW1650
                      Power ตัวปัจจุบันที่ใช้อยู่ Thermaltake XP550 NP 430W

Originally posted by คิม View Post
                      Sensor เพื้ยนกับโปรแกรมมั่ง ดูใน Bios ก่อน
                      ดูแล้วเด้อ ลองอ่าน reply ของผมข้างบนดูครับ

ช่วยผมด้วยเด้อ ขอบคุณหลายๆ

Comment

จาก spec ผมว่าไฟพอนะ ยังไงลองหายืมPSU รุ่นที่มันมี 20+4 พินมาลองเสียบดูครับ

แล้วที่ว่าตอนโหลดข้อมูลใหญ่ๆแล้ว USB ค้างนี่ได้ลองเช็คไฟดูป่าวครับ โวลต์มันตกรึป่าว ถ้าโวลต์ตกล่ะก็น่าจะเป็นที่ PSU ครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                          จริงๆคือว่า มันไม่มีอะไรเที่ยวตรงหรอกครับ อ้ที่น่าเชื่อถือที่สุดก็คลาดเคลื่อนได้ บางทีไบออสยังมั่วเลยครับ เอาเป็นว่าถ้ามันมีอาการก็ควรเปลี่ยน บางทีเปลี่ยนที่ PSU ไม่หาย ทก็ต้องเปลี่ยนที่บอร์ดครับ เพราะ regulator บนบอร์ดเสียครับ อันนี้อันตรายมากเพราะถ้าเพี้ยนมากๆเข้า CPU ของท่านพังได้

Comment

ขออนุญาติ จด นะครับ

Comment

คือจริงๆผมมี PSU อีกตัวหนึ่ง Cooler master eXtreme Power (RS-430-PMAR) แต่ปัญหาคือ board ที่ใช้อยู่นี้ มันเป็นแบบ 20 pins ซึ่งทำตัว Cooler master power supply เสียบเข้าไม่ได้ครับ

ว่าจะไปซื้อหัวแปลง 24-20 pins มันก็ขายแพงเกิน ไม่้ไหว เิพิ่้มตัวอีกหน่อย ซื้อCorsair VX450Wไปเลยดีกว่า,หายืมคนอื่น เพื่อนๆก็ใช้ laptop กันหมดครับ เศร้า

Intel E4600
                              ASRock 4CoreDual-Sata Rev 2.0
                              Palit 7300GT Sonic DDR3 512
                              2GB Corsair CM2X1024-5400C4
                              HDD SATA 2 ตัว
                              Benq DW1650
                              Power ตัวปัจจุบันที่ใช้อยู่ Thermaltake XP550 NP 430W

ดูแล้วเด้อ ลองอ่าน reply ของผมข้างบนดูครับ

ช่วยผมด้วยเด้อ ขอบคุณหลายๆ
                              เช็ค OS ได้เลยครับ ลองลองวินใหม่ดู หรือลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ ทุกตัวดูครับ

Comment

Working...
                              X