overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: N80 ใครมีปัญหาเรื่องกล้องบ้าง

OverclockZone Member doddeav's Avatar

Unhappy N80 ใครมีปัญหาเรื่องกล้องบ้าง

รู้สึกว่ามันถ่ายไม่ค่อยชัดเลยอะค่ะ
    ทั้งๆที่ตั้ง 3.2ล้าน แล้วก็ถ่ายในห้องที่สว่างธรรมดา
    รุ้สึกว่าความชัดน้อยกว่า3250อีกค่ะ
    N80 อันนี้เพิ่งศื้อมือสองมาจากมาบุญครองอะค่ะ (3250หายไป :cry: )

นี่เป็นรูปที่ถ่ายจาก N80 กล้องหลังนะคะ ในห้องเรียนสว่างๆค่ะ
    ยังไม่ได้ผ่านการย่อ-ขยายหรือตกแต่งใดๆค่ะ

มีใครมีปัญหากับ N80 เรื่องกล้องบ้างไหมคะ

OverclockZone Member เสือกอล์ฟ's Avatar

สวยครับ น่ารัก ด้วย เอ้ยไม่ใช่

เข้าเรื่อง เคยใช้อยู่นะครับ

คือ ถ้าถ่ายในห้อง ที่มีไฟ ไม่ใช่ ธรรมชาติ จะเป็น แบบนี้แหละ

คือถ้าถ่าย จากแสงอาทิตย์จะ ชัดเจนแจ่มแจ้ง อาจจะน่ารักกว่านี้ อะจึ้ย อะจึ้ย

แล้วก้อไง ลองปรับ ขนาดภาพ ดูในมือถืออะนะครับ ไม่ต้องใหญ่สุด ถึงขนาดนี้

1024*768 หรือ 800*600 จะดีก่าน่ะ ไงกะลองดูนะครับผม

OverclockZone Member doddeav's Avatar

ค่ะ จะลองปรับให้เล็กดู

ลองเทียบกับ 3250 ที่เคยใช้ (ถ่ายในห้องเรียนสว่างๆธรรมดา) รุ้สึกว่าไม่ต่างกันเลยรึป่าวเนี่ย

แล้วถ่ายในห้องที่เปิดไฟธรรมดา ถึงจะเปิดแฟลชก็จะไม่ทำให้ภาพชัดไปกว่าการถ่ายด้วย 3250 ที่กล้อง2ล้านไม่มีแฟลช เหรอคะ

OverclockZone Member เสือกอล์ฟ's Avatar

นั่นจิ เหมือนจะไม่ต่างเลยแฮะ อย่าคิด มากเลย กล้องมือถือ ไม่ต่างกานมากหรอก

ที่ผมใช้อยู่นะ 5ล้าน ยัง พอๆกับ 80 ตัวเก่าผมเลย แต่ดีกว่านิดนุง

เอาน่าไง ก้อ ชิว ชิว ไปหน่อยละกานน่ะ แป่ววววว ^^

อะน้า คือมันเป็นปกติใช่มั้ยไม่ใช่ว่ามันเสียอะไรใช่ป่าวอ่า
    เพราะซื้อมือ2มา กลัวมันเป็นอะไร -*-

OverclockZone Member คิม's Avatar

ปกติแล้วครับ

กล้อง Nokia ทุกรุ่นพอเจอภาวะแสงน้อย และรุ่น N80 กล้องก็ไม่ค่อยชัดอยู่แล้วครับ noise เพียบ

OverclockZone Member -:•:-KeeroV-:•:-'s Avatar
    Phuket Island Work@Patong Beach

รูปแรกสวยครับ คนน่ะ

Quote Originally Posted by คิม View Post
    ปกติแล้วครับ

กล้อง Nokia ทุกรุ่นพอเจอภาวะแสงน้อย และรุ่น N80 กล้องก็ไม่ค่อยชัดอยู่แล้วครับ noise เพียบ
    ์N80 กล้องไม่ชัดเหรอคะ -*- เห็นว่าตั้ง3ล้านแน่ะ

แล้วมีมือถือรุ่นไหนกล้องชัดๆ พอจะแนะนำบ้างไหมคะ

OverclockZone Member one's Avatar

สวยจริงๆนะครับรูปแรก
    3.2 ล้าน กับ 2 ล้าน จริงแล้วในเรื่องของคุณภาพของภาพถ่ายไม่ได้อยู่ที่ขนาดของพิกเซลนะครับ
    แต่ขึ้นอยู่กับองประกอบหลายๆอย่างด้วยกัน เช่น ชนิดของเชนเชอร์ ชนิดของเลนส์ ซอฟแวร์ของตัวกล้อง
    หลายๆอย่างครับ สังเกตุว่ากล้องคอมแพ็คเดี๋ยวนี้รรุ่นใหม่ มีขนาดความใหญ่ของภาพเกืยบถึง 20
    ล้านพิกเซลแล้วหรืออาจจะเกินแล้วอันนี้ไม่มันใจ แต่เมื่อถ่ายภาพออกมาแล้ว ภาพที่ได้ไปเทียบกับกล้อง
    DSLR ขนาด 8ล้านพิกเซลไม่ได้ ด้วยขนาดเซนเซอร์ที่แตกต่างกัน คุณภาพของเลนส์ หลายๆอย่าง
    ที่นี้มาเข้าเรื่องครับ จากภาพถ่ายรูปแรกนะครับ กับรูปที่สอง ภาพที่ออกมาไม่แตกต่างกันครับ
    ต่างกันที่ขนาดภาพ คุณภาพของกล้องมือถือได้ประมาณนี้แหละครับ ปกติครับ ลองถ่ายกลางแจ้งดู
    ส่วนมีถือที่กล้องชัดๆนะที่ผมลองดูก็จะมี N73 พวกที่เป็น โฟกัสอัตโนมัติครับ
    คุณภาพของภาพจะดีหน่อยครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

Quote Originally Posted by doddeav View Post
    ์N80 กล้องไม่ชัดเหรอคะ -*- เห็นว่าตั้ง3ล้านแน่ะ

แล้วมีมือถือรุ่นไหนกล้องชัดๆ พอจะแนะนำบ้างไหมคะ
    ตามท่านข้างบนว่าเรื่องทำไหมถึงไม่ชัดละครับ

คือ N80 ของน้องมันครบเครื่องก็จริง แต่ก็ไม่มีอะไรดีเด่นสุดๆสักอย่างเลย

ของ Nokia ตอนนี้ที่ชัดๆ พอไปฟัดทำมาหากินได้ก็ N95 , N82 เพราะปรับปรุงมาจากรุ่นก่อนๆ

ส่วน N73 จะไปสูสีกับ N93 แต่ N93 จะได้เปรียบเรื่องคุณภาพเลนส์ที่ดีกว่า และได้ Optical zoom ด้วย แต่สองตัวนี้พอเข้าที่มืดแสงน้อยก็ noise เพียบอีกเหมือนเดิม หากที่สว่างแสงดี ภาพ N93 ก็กินขาดตัว N73

N96 ของดความเห็นเพราะ ยังไม่ได้ลองใช้

แต่หากไม่เอา Nokia ก็ไปดู Sony เลยครับ กล้องเจ้านี้เค้าดีจริงๆ

OverclockZone Member TonyHawkocz's Avatar

N80 ค่าซ่อมสายแพเท่าไรครับ ใครรู้ PM บอกที

OverclockZone Member xewet's Avatar
    ฝั่งธน PATA senpin

OverclockZone Member W412L0CK's Avatar
    ม.นเรศวร พิษณุโลก

ปลง แล้ว ครับ แบบนี้ล่ะ โทรศัพท์ เอาไว้ โทร กะ รับ อย่างเดียวพอละ อย่างอื่นไปเล่นของพวกนั้นตรงๆ เลยดี กว่า นี่ครับ 80 เหมือนกัน ใช้มานานละ ไม่รู้จะถ่ายอาไร ไม่มีนางแบบ

OverclockZone Member W412L0CK's Avatar
    ม.นเรศวร พิษณุโลก

Quote Originally Posted by TonyHawkocz View Post
    N80 ค่าซ่อมสายแพเท่าไรครับ ใครรู้ PM บอกที
    800 ฮะ ประมาณ ถามร้านมานะ

OverclockZone Member nikom1806's Avatar
    ถ.มิตรภาพ อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา

ดูให้ผมทีครับอีกกระทู้ n80 เหมือนกัน

OverclockZone Member one's Avatar

Quote Originally Posted by TonyHawkocz View Post
    ผมซ่อมอยู่ประมาณ 500 ครับ

แล้ว N 90 ละ ชัดไหม

จุดเด่นของกล้อง N90
    * กล้องดิจิตอล 2 ล้านพิกเซล - เลนส์ Carl Zeiss (anti red-eye)
    - ซูมดิจิตอล 20 เท่า (20x Digital zoom)
    - ระบบปรับภาพอัตโนมัติ (Auto Focus)
    - โหมดมาโคร ถ่ายภาพระยะใกล้ (Macro mode)
    - ขนาดภาพสูงสุด 1600 x 1200 พิกเซล (Image size)
    * บันทึกวีดีโอแบบ VHS ถ่ายภาพเคลื่อนไหว (Video mode)
    - โหมดภาพแบบเต็มจอ (Full screen mode)
    - ขนาดวีดีโอสูงสุด 352 x 416 พิกเซล (รูปแบบ MPEG4)
    - ซูมดิจิตอล 8 เท่า (8x Digital zoom)
    - โปรแกรมตัดต่อภาพ (Movie Director)

ดูจากเวปแล้ว ภาพที่ออกมาก็ถือว่าใช้ได้เลยครับ อันนี้ถาพตัวอย่างจากเวปครับ
    เข้าไปดูได้ที่นี่ครับ
    http://www.slashphone.com/87/1879.html

ง่า N80 น่าจะชัดๆมั่ง

Bookmarks

Bookmarks