overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: การเบรินลำโพงคืออะไรครับ?

OverclockZone Member

Default การเบรินลำโพงคืออะไรครับ?

ขอออกตัวไว้ก่นนะครับ ว่า ผมเป็นมือใหม่มากๆ ในเรื่องเครื่องเสียง พอดีกำลังสนใจจะซื้อชุดลำโพงสำหรับต่อกับ Notebook ที่ใช้ เลยอ่านบท review พบว่า เค้าจะบอกเสมอว่า ลำโพงได้ผ่านการเบรินมาแล้ว 100 ชม. บ้าง 7 วันบ้าง

ผมเลยอยากขอคำอธิบายจากพี่ๆ ทุกท่าน รวมถึงของแนะนำวิธีเบรินชุดลำโพงที่ซื้อใหม่ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Moderator mercadix's Avatar

ช่วง 100 ช.ม. แรก เปิดเพลง 3 ประเภทสลับกันไปครับ 1. Classical / 2. Pop-Rock / 3. Hip-Hop เพื่อให้กรวยลำโพงทำงานในทุกย่านความถี่ (สูง / กลาง / ต่ำ) เปิดทิ้งไว้ตอนออกไปทำงานก็ได้ครับ กลับมาบ้านก็ 10 - 12 ช.ม. พอดี แค่ ไม่กี่วันก็ครบระยะแล้ว ไม่ต้องรอนาน พอกรวยลำโพงเข้าที่เข้าทางก็เสียงหวานเหมาะเลย

OverclockZone Member reezabza's Avatar

อากู๋ช่วยคุณได้ครับ

OverclockZone Member zianjokerzaa's Avatar

Quote Originally Posted by reezabza View Post
    อากู๋ช่วยคุณได้ครับ
    อากู๋นี่ กู๋เกิ้ล ช่ายมะครับ

OverclockZone Member zianjokerzaa's Avatar

Quote Originally Posted by mercadix View Post
    ช่วง 100 ช.ม. แรก เปิดเพลง 3 ประเภทสลับกันไปครับ 1. Classical / 2. Pop-Rock / 3. Hip-Hop เพื่อให้กรวยลำโพงทำงานในทุกย่านความถี่ (สูง / กลาง / ต่ำ) เปิดทิ้งไว้ตอนออกไปทำงานก็ได้ครับ กลับมาบ้านก็ 10 - 12 ช.ม. พอดี แค่ ไม่กี่วันก็ครบระยะแล้ว ไม่ต้องรอนาน พอกรวยลำโพงเข้าที่เข้าทางก็เสียงหวานเหมาะเลย
    ผมเปิดพวก cannon poprock metal สลับกันจะได้เหมือนกันไหมครับเนี่ย

แต่ก็เปิดทั้งวันเหมือนท่านอ่ะครับ แหะๆ

OverclockZone Member reezabza's Avatar

Quote Originally Posted by zianjokerzaa View Post
    ผมเปิดพวก cannon poprock metal สลับกันจะได้เหมือนกันไหมครับเนี่ย

แต่ก็เปิดทั้งวันเหมือนท่านอ่ะครับ แหะๆ
    ประเภทไหนก็ได้นะผมว่า แต่จะให้สมบูรณ์แบบและเบิร์นเข้าที่ ที่สุดก็หลายๆแนวก็และกันม้ัง

OverclockZone Member P_C_P's Avatar
    กองบัญชาการสุดสูง...

เบรินแปลว่า เผาครับ..........อิอิ เผามันเลยครับ

OverclockZone Member singha's Avatar

Quote Originally Posted by mercadix View Post
    พึ่งรู้เหมือนกันว่าการเบรินลำโพงทำแบบนี้ เคยได้ยินแต่ไม่รู้ว่าทำไมต้องทำ และทำกันยัง

แล้วยังงี้เปลี่ยนจากเพลงเป็นหันงแทนได้ไหนเนี้ย เอาแบบเปิดหันงสงคราม ตั้งแต่ออกไปทำงานจนกลับมาเลย

OverclockZone Member tar's Avatar

คือการเอาลำโพงไปเผาไฟเล่น อิอิ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ใช้ๆไปมันก็เบรินไปในตัวเองล่ะครับ ถ้าไม่ใจร้อน
    เคยเห็นแวปๆ(ที่ไหนไม่รู้)เค้าว่าใช้DVDคอนเสิร์ตเบรินกัน

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

กำ ไม่เคยรู้เลยผม ความรู้มากมายครับ

OverclockZone Member SUPER-SALE's Avatar

SONY-HiFi มั้ยกั๊บ STR-K840P 550 W. หาลําโพงSTERIOแหล่มๆซักคู่ และSUBดีๆซักตัว หรือจะ5.1ก้ได้ ถ้างบเหลือ ระบบเสียง DTS DOLBY PROLOGIC II CENEMA EX เนียนเรย ขายถูกๆ สภาพ99% ใหม่จริงๆ จัดไปที่ 6000 ถ้วน พี่น้องท่านใหนสนใจ CALL ME BABY 555...T.0845444064

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

Quote Originally Posted by SUPER-SALE View Post
    SONY-HiFi มั้ยกั๊บ STR-K840P 550 W. หาลําโพงSTERIOแหล่มๆซักคู่ และSUBดีๆซักตัว หรือจะ5.1ก้ได้ ถ้างบเหลือ ระบบเสียง DTS DOLBY PROLOGIC II CENEMA EX เนียนเรย ขายถูกๆ สภาพ99% ใหม่จริงๆ จัดไปที่ 6000 ถ้วน พี่น้องท่านใหนสนใจ CALL ME BABY 555...T.0845444064
    ตั้งกระทู้ขายเป็นเรื่องเป็นราวดีกว่าไหม?

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

เข้าใจว่าให้เปิดดังๆนะเนี่ย เห็นมีคนชอบบอกว่าลากไปเปิดทิ้งไว้กลางทุ่ง ที่แท้มันคือการเปิดฟังหลายๆแนวใช่ป่ะครับสรุป

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

Quote Originally Posted by boomer1983 View Post
    เข้าใจว่าให้เปิดดังๆนะเนี่ย เห็นมีคนชอบบอกว่าลากไปเปิดทิ้งไว้กลางทุ่ง ที่แท้มันคือการเปิดฟังหลายๆแนวใช่ป่ะครับสรุป
    เปิดดังๆ ลำโพงมันเหนื่อยนะครับ....ถ้าคุณยืนฟังเพลงที่ดังมากๆนานๆคุณรู้สึกยังไงล่ะครับ

เปิดหลายๆแนวที่ว่าคือ เปิดให้มันดังทุกย่านความถี่ ทั้งสูง กลาง ต่ำ เพื่อจะให้ดอกลำโพงมันปรับสภาพได้เต็มที่ เสียงจะได้อยู่ในสภาพที่ควรจะเป็น

แต่ว่าจริงๆแล้ว ไม่ต้องซีเรียสขนาดนั้นก็ได้ครับ ฟังเพลงที่ชอบนั่นแหล่ะ ฟังๆไปเรื่อยๆ มันก็เข้าที่เอง

ปล..เคยอ่านเจอว่าถ้าเปิดเพลงแบบไหนในช่วงเบิร์น(เปิดเฉพาะเพลงประเภทนั้น) character ของลำโพงก็จะเอนไปทางเพลงแนวนั้นเลย

OverclockZone Member

ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ

ผมกำลังทำตามคำแนะนำอยู่ โดยพยายามเปิดหลายๆ แนว เพื่อให้ลำโพงได้ตอบสนองทุกย่านความถี่ แต่มีคำถามเพิ่มเติมครับ

ความดังของลำโพงควรจะเปิดให้ดังแค่ไหนครับ ?

อ้อ...ผมลืมบอกไปว่า ผมไปถอย creative I-Trigue 3400 มาแล้วครับ
    ลำโพงใหม่ๆ นี้ เสียงจะไม่ค่อยดังใช่ไหมครับ เพราะผมต้องหมุน volumn มาประมาณ 90 องศา ถึงจะมีเสียงดัง ถ้าผมเปิดใช้ไปเรื่อยๆ เสียงจะดังเพิ่มขึ้นไหมครับ ? หรือว่าลำโพงที่ผมซื้อมามีปัญหาครับ ?

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ และคนที่ใช้อยู่ด้วยนะครับ

OverclockZone Member sawimat's Avatar

การ เบริน นี้ทำกับ หูฟังก็ได้นะครับ
    ตอนนี้ผมซื้อ Philips shp9000 มา(ชอบใส่สะบายดี เสียงดี เบสน้อยไปหน่อย แต่ใช้กับ x-fi เสียงใช้ได้เลย)
    เบริน อยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

Quote Originally Posted by NewPCCGPS View Post
    ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ

ผมกำลังทำตามคำแนะนำอยู่ โดยพยายามเปิดหลายๆ แนว เพื่อให้ลำโพงได้ตอบสนองทุกย่านความถี่ แต่มีคำถามเพิ่มเติมครับ

ความดังของลำโพงควรจะเปิดให้ดังแค่ไหนครับ ?

อ้อ...ผมลืมบอกไปว่า ผมไปถอย creative I-Trigue 3400 มาแล้วครับ
    ลำโพงใหม่ๆ นี้ เสียงจะไม่ค่อยดังใช่ไหมครับ เพราะผมต้องหมุน volumn มาประมาณ 90 องศา ถึงจะมีเสียงดัง ถ้าผมเปิดใช้ไปเรื่อยๆ เสียงจะดังเพิ่มขึ้นไหมครับ ? หรือว่าลำโพงที่ผมซื้อมามีปัญหาครับ ?

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ และคนที่ใช้อยู่ด้วยนะครับ

ท่านเพิ่มเสียงในวินโดวและที่ซอฟแวร์ของซาวการ์ดสุดหรือยังครับ ลำโพงเสียงดังไม่ดังไม่น่าเกี่ยวกับเก่าใหม่นะผมว่า เปิดเท่าไรเสียงก็น่าจะดังได้เท่าเดิม

OverclockZone Member tigertheking's Avatar

burn เพื่อให้ดอกลำโพง มีการยืดหยุ่นตัวน่ะครับ เนื่องจาก ดอกลำโพงจะมีการสั่น ตลอดเวลาที่มีเสียงออกมาก ดังมากก็สั่นมาก อะไรทำนองนี้ (คร่าวๆ นะครับ) ดังนั้นเนี่ยะ ลำโพงใหม่ๆ ที่มาจากโรงงานน่ะ ตัวดอกมันจะยังใหม่อยู่ ถ้า เปิดเสียงแรงมาก อาจจะทำให้ขาดหรือที่เรียกว่าแตกได้นะครับ ก็เลยต้องมีการ burn ก่อนเพื่อให้เกิดความยุ่นหยุ่นนั่นเอง ดังนั้น การburn น่ะ จึงไม่ควรเปิดเสียงให้ดังนะครับ เปิด เสียงให้เบาหน่อยก้ได้ แล้วก็ปล่อยให้มันเล่น เสียงไปราวๆ 5 ชม. แล้วหยุด แล้วก็ เริ่ม ทำต่อ เพิ่มให้เสียงดังขึ้นนิดนึง ทำแบบนี้ไป ราวๆ 1 อาทิตย์ นะครับ เสียงก็จะเริ่มเข้าที่ (เสียงจะไม่ค่อยเปลี่ยนแล้ว) นั่นล่ะครับ ถือว่า ใช้ได้แล้ว

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

ความรู้อีกแล้ว จดๆๆๆๆๆ
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks