Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเบรินลำโพงคืออะไรครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเบรินลำโพงคืออะไรครับ?

ขอออกตัวไว้ก่นนะครับ ว่า ผมเป็นมือใหม่มากๆ ในเรื่องเครื่องเสียง พอดีกำลังสนใจจะซื้อชุดลำโพงสำหรับต่อกับ Notebook ที่ใช้ เลยอ่านบท review พบว่า เค้าจะบอกเสมอว่า ลำโพงได้ผ่านการเบรินมาแล้ว 100 ชม. บ้าง 7 วันบ้าง

ผมเลยอยากขอคำอธิบายจากพี่ๆ ทุกท่าน รวมถึงของแนะนำวิธีเบรินชุดลำโพงที่ซื้อใหม่ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ช่วง 100 ช.ม. แรก เปิดเพลง 3 ประเภทสลับกันไปครับ 1. Classical / 2. Pop-Rock / 3. Hip-Hop เพื่อให้กรวยลำโพงทำงานในทุกย่านความถี่ (สูง / กลาง / ต่ำ) เปิดทิ้งไว้ตอนออกไปทำงานก็ได้ครับ กลับมาบ้านก็ 10 - 12 ช.ม. พอดี แค่ ไม่กี่วันก็ครบระยะแล้ว ไม่ต้องรอนาน พอกรวยลำโพงเข้าที่เข้าทางก็เสียงหวานเหมาะเลย

sigpic

Comment

อากู๋ช่วยคุณได้ครับ

Comment

Originally posted by reezabza View Post
        อากู๋ช่วยคุณได้ครับ
        อากู๋นี่ กู๋เกิ้ล ช่ายมะครับ

Comment

Originally posted by mercadix View Post
          ช่วง 100 ช.ม. แรก เปิดเพลง 3 ประเภทสลับกันไปครับ 1. Classical / 2. Pop-Rock / 3. Hip-Hop เพื่อให้กรวยลำโพงทำงานในทุกย่านความถี่ (สูง / กลาง / ต่ำ) เปิดทิ้งไว้ตอนออกไปทำงานก็ได้ครับ กลับมาบ้านก็ 10 - 12 ช.ม. พอดี แค่ ไม่กี่วันก็ครบระยะแล้ว ไม่ต้องรอนาน พอกรวยลำโพงเข้าที่เข้าทางก็เสียงหวานเหมาะเลย
          ผมเปิดพวก cannon poprock metal สลับกันจะได้เหมือนกันไหมครับเนี่ย

แต่ก็เปิดทั้งวันเหมือนท่านอ่ะครับ แหะๆ

Comment

Originally posted by zianjokerzaa View Post
            ผมเปิดพวก cannon poprock metal สลับกันจะได้เหมือนกันไหมครับเนี่ย

แต่ก็เปิดทั้งวันเหมือนท่านอ่ะครับ แหะๆ
            ประเภทไหนก็ได้นะผมว่า แต่จะให้สมบูรณ์แบบและเบิร์นเข้าที่ ที่สุดก็หลายๆแนวก็และกันม้ัง

Comment

เบรินแปลว่า เผาครับ..........อิอิ เผามันเลยครับ

Comment

Originally posted by mercadix View Post
                พึ่งรู้เหมือนกันว่าการเบรินลำโพงทำแบบนี้ เคยได้ยินแต่ไม่รู้ว่าทำไมต้องทำ และทำกันยัง

แล้วยังงี้เปลี่ยนจากเพลงเป็นหันงแทนได้ไหนเนี้ย เอาแบบเปิดหันงสงคราม ตั้งแต่ออกไปทำงานจนกลับมาเลย

Comment

คือการเอาลำโพงไปเผาไฟเล่น อิอิ

Comment

ใช้ๆไปมันก็เบรินไปในตัวเองล่ะครับ ถ้าไม่ใจร้อน
                    เคยเห็นแวปๆ(ที่ไหนไม่รู้)เค้าว่าใช้DVDคอนเสิร์ตเบรินกัน

Comment

กำ ไม่เคยรู้เลยผม ความรู้มากมายครับ

Comment

SONY-HiFi มั้ยกั๊บ STR-K840P 550 W. หาลําโพงSTERIOแหล่มๆซักคู่ และSUBดีๆซักตัว หรือจะ5.1ก้ได้ ถ้างบเหลือ ระบบเสียง DTS DOLBY PROLOGIC II CENEMA EX เนียนเรย ขายถูกๆ สภาพ99% ใหม่จริงๆ จัดไปที่ 6000 ถ้วน พี่น้องท่านใหนสนใจ CALL ME BABY 555...T.0845444064

Comment

Originally posted by SUPER-SALE View Post
                          SONY-HiFi มั้ยกั๊บ STR-K840P 550 W. หาลําโพงSTERIOแหล่มๆซักคู่ และSUBดีๆซักตัว หรือจะ5.1ก้ได้ ถ้างบเหลือ ระบบเสียง DTS DOLBY PROLOGIC II CENEMA EX เนียนเรย ขายถูกๆ สภาพ99% ใหม่จริงๆ จัดไปที่ 6000 ถ้วน พี่น้องท่านใหนสนใจ CALL ME BABY 555...T.0845444064
                          ตั้งกระทู้ขายเป็นเรื่องเป็นราวดีกว่าไหม?

Comment

เข้าใจว่าให้เปิดดังๆนะเนี่ย เห็นมีคนชอบบอกว่าลากไปเปิดทิ้งไว้กลางทุ่ง ที่แท้มันคือการเปิดฟังหลายๆแนวใช่ป่ะครับสรุป

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
                              เข้าใจว่าให้เปิดดังๆนะเนี่ย เห็นมีคนชอบบอกว่าลากไปเปิดทิ้งไว้กลางทุ่ง ที่แท้มันคือการเปิดฟังหลายๆแนวใช่ป่ะครับสรุป
                              เปิดดังๆ ลำโพงมันเหนื่อยนะครับ....ถ้าคุณยืนฟังเพลงที่ดังมากๆนานๆคุณรู้สึกยังไงล่ะครับ

เปิดหลายๆแนวที่ว่าคือ เปิดให้มันดังทุกย่านความถี่ ทั้งสูง กลาง ต่ำ เพื่อจะให้ดอกลำโพงมันปรับสภาพได้เต็มที่ เสียงจะได้อยู่ในสภาพที่ควรจะเป็น

แต่ว่าจริงๆแล้ว ไม่ต้องซีเรียสขนาดนั้นก็ได้ครับ ฟังเพลงที่ชอบนั่นแหล่ะ ฟังๆไปเรื่อยๆ มันก็เข้าที่เอง

ปล..เคยอ่านเจอว่าถ้าเปิดเพลงแบบไหนในช่วงเบิร์น(เปิดเฉพาะเพลงประเภทนั้น) character ของลำโพงก็จะเอนไปทางเพลงแนวนั้นเลย

Comment

Working...
                              X