จะซื้อเลนส์ Sigma 10-20 mm F4-5.6 EX DC HSM มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: จะซื้อเลนส์ Sigma 10-20 mm F4-5.6 EX DC HSM มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

OverclockZone Member น้องต๋อง's Avatar

Default จะซื้อเลนส์ Sigma 10-20 mm F4-5.6 EX DC HSM มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

คือจะซื้อเลนส์ Sigma 10-20 mm F4-5.6 EX DC HSM ครับ มีข้อสงสัยอยู่ 3 ข้อครับ
    1. เลนส์ตัวนี้ คุณภาพเป็นไงบ้างครับ
    2. เคยได้ยินมาว่าเลนส์ Sigma บอดี้มันจะลอก จริงรึเปล่าครับ มันลอกง่ายไหมครับ
    3. จะต้องใช้ Filter แบบขอบบางอย่างเดียวเลยไหมครับ หรือว่าใช้แบบขอบหนาก็ได้

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

โอ้ว ผมยังไม่ได้ซื้อมาใช้นะครับ เคยลองเอาของเพื่อนมาถ่ายเล่นๆ ว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน
    เพราะกล้องมีตัวคูณต้องเล่น 10mm นี่แหละ ถ้าจะเอากว้างสุดๆ

เข้าคำถาม
    1. คุณภาพสมราคาครับ ภาพที่ได้ก็ตามเกรดของเลนส์ครับ
    ถ้าใช้ Canon จะไปหวังฟัดกับ L คงยากรับ คุณภาพก็ประมาณ 10-22mm แหละครับ
    อยู่ที่เราพอใจกับมันหรือเปล่าครับ ผมเห็นคนใช้เลนส์ตัวนี้ถ่ายมาได้สวยเยอะแยะไปครับ

2. รุ่นใหม่ๆ เรื่องลอก เรื่องฝ้า-รา ลดลงเยอะแล้วนะครับ ขึ้นกับการดูแลรักษาด้วยครับ

3. ที่ 10mm จะติดขอบดำถ้า Filter หนาไปนะครับ เป็นไปได้ก็ควรจะใช้ Filter ขอบบางครับ

OverclockZone Member น้องต๋อง's Avatar

Quote Originally Posted by OT View Post
    โอ้ว ผมยังไม่ได้ซื้อมาใช้นะครับ เคยลองเอาของเพื่อนมาถ่ายเล่นๆ ว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน
    เพราะกล้องมีตัวคูณต้องเล่น 10mm นี่แหละ ถ้าจะเอากว้างสุดๆ

เข้าคำถาม
    1. คุณภาพสมราคาครับ ภาพที่ได้ก็ตามเกรดของเลนส์ครับ
    ถ้าใช้ Canon จะไปหวังฟัดกับ L คงยากรับ คุณภาพก็ประมาณ 10-22mm แหละครับ
    อยู่ที่เราพอใจกับมันหรือเปล่าครับ ผมเห็นคนใช้เลนส์ตัวนี้ถ่ายมาได้สวยเยอะแยะไปครับ

2. รุ่นใหม่ๆ เรื่องลอก เรื่องฝ้า-รา ลดลงเยอะแล้วนะครับ ขึ้นกับการดูแลรักษาด้วยครับ

3. ที่ 10mm จะติดขอบดำถ้า Filter หนาไปนะครับ เป็นไปได้ก็ควรจะใช้ Filter ขอบบางครับ
    ขอบคุณมากๆๆ ครับ

OverclockZone Member

ขอตอบข้อ 3 ครับ

ใส่ ฟิลเตอขอบปกติ ได้ครับ ไม่ติดขอบ แต่ถ้าใส่ซ้อนกัน 2 อันเช่นใส่ cpl ด้วยจะติดขอบดำครับ

OverclockZone Member iMoby's Avatar

ผมมี เลนส์ ที่พี่อยากได้ แต่เป็นมือสอง ผมเล่นกล้องไม่เป็น ให้พี่ซื้อมาแต่ว่าซื้อมาผิด ยังใหม่อยู่เลยอะ คับ

มีกล่องให้ด้วย คับ !

พี่ทิ้งเบอไว้เลยงับไม่ก้อ พีเอม มาเลยย

OverclockZone Member TonzOC's Avatar

คุณภาพดีแต่เบี้ยวมากไปหน่อยสำหรับผม ถ้าใช้หนอนอยู่แนะนำกัดฟันเอา 10-22 แทนราคาไม่ทิ้งกันมาก

เรื่องลอกยังไงก็ลอกเก็บให้ดียังไม่ก็ลอกยกเว้นเก็บลืมไม่เอาออกมาใช้

Bookmarks

Bookmarks