Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามซาวด์การ์ด กับ คาราโอเกะ Nick

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามซาวด์การ์ด กับ คาราโอเกะ Nick

-คือว่าผมเล่นคาราโอเกะนิค แล้วเสียงมันจะออกมาเป็นแบบอิเลคโทนอ่าครับ ซาวด์ออนบอร์ดครับ

-ผมอยากให้เสียงสมจริงขึ้นกว่านี้ จะถามว่าถ้าซื้อซาวด์ Yamaha ถูกๆ ตัวละไม่เกิน 300 เนี่ย เสียงเพลงคาราโอเกะจะออกมาดีขึ้นรึป่าวครับ พอดีงบน้อย
    -หรือท่านใดมีซาวด์แบบใดแนะนำครับ เอาแบบกลางๆ ก็พอได้

ขอบคุณครับ

Nickคาราโอเกะหรือค่ายอื่นๆเสียงก็เป็นอิเลคโทนอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ ออนบอร์ดกับของราคา300-500ผมว่าไม่ต่างกันครับ ดีไม่ดีออนบอร์ดจะเสียงดีกว่าด้วยซ้ำไปครับ

Comment

เบื่อพวกไม่รู้แล้ว พาคนอื่นหลงทาง..

Comment

มันต้องมี soundfont เสียงถึงจะแจ่ม
        Last edited by toon ชาวโลก; 16 Nov 2008, 21:36:07.

Comment

soundfont หาจากไหนครับ

Comment

นี่ไปซื้อมาก่อน 450 บาทรวมค่าส่ง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=330606

โหลด soundfonts ใส่ใน synth A

แล้วก็เลือก output ของ Nick เป็น Synth A

Last edited by battlecruiser; 16 Nov 2008, 22:00:12.

Comment

มันเป็นเสียง สังเคราะห์ของอิเลคโทน เดินเป้นเสียงหลัก อยู่แล้วใช่ไหมครับ

จะให้มันเป็นเหมือนแผ่น หรือเสียงที่ทางบริษัทเพลงเค้าทำมาขายเพื่อร้องคาราโอเกะน่าจะทำไม่ได้

แตใส่แล้ว่เสียงน่าจะดีขึ้น คนละความหมายกันนะครับ ^^

ผมเข้าใจถูกไหม รอคนเคยใช้มายืนยันอีกที เพราะเคยร้องแค่ครั้งเดียว ที่บ้านแม่ยาย 5555

Comment

ออนบอร์ด เสียงมีดี้ที่ได้คือ soundfont ในรูปแบบ dls ซึ่งมีค่า latency สูงมากๆ
                เปลี่ยนมาใช้ sf2 ตามภาพ น่าจะเป็น Creative ก็พอ ๆกัน หากไปที่ yamaha iาคาตามที่บอก ก็ไม่รอด
                อีก ผมแนะนำ vitual sound canvas cvs88 ของ roland หาได้ตาม Google หรือยังอยากลอง
                Yamaha ก็ XG Vitual เหมือนกัน เสียงเดียวกับ การ์ดตัวจริงราคา 3-5 ร้อยบาทเดะ
                sf2 มันแย่งแรมของระบบ ทำให้ระบบไม่นิ่งพอ เว้นแต่คุณจะเอา คอมพ์มาทำหน้าที่ร้องเพลงอย่างเดียว
                ก็เอาเลย Sf2 หาได้ง่าย ๆ ตาม Google แต่ตามความคิดผมเอามาร้องเพลงอย่างเดียว
                มันจะต้อง Vsti ไปเลย+Sound เจ๋ง ๆ สักหมื่นต้น ๆ แรมสัก 2 จิ๊ก...

Comment

กำ ก็อบไปไม่หมด

ลองใช้ ระบบซาวฟร้อน ดูดิครับ เสียงพอไปวัดไปวาได้แล้วครับ
                  Last edited by 501xx; 17 Nov 2008, 00:25:25.

Comment

ขอบคุณครับ...ทุกท่าน

Comment

และแล้ว มันก็มีคนพามั่วซ้ำ2

อย่าลากคนอื่นลงคลองจะได้ใหม

Comment

soundfont ใช้แล้วเสียงจะเหมือนเล่นสดครับ soundfont แต่ละตัวเสียงต่างกันมากนะครับต้องหาดูว่าชอบแบบใหน

Comment

Originally posted by c-com2 View Post
                          ออนบอร์ด เสียงมีดี้ที่ได้คือ soundfont บลา บลา บลา บลา บลา.....
                          ตัดมาแค่นี้ เปลืองที่ อยากรู้เรื่องนี้ก็หาเอาค่ะ ในบอร์ดนี้แหละ มี พึ่งบ่นเรื่องนี้ไปไม่ถึงเดือน ลงทุนขั้นต่ำ ประมาณ พันนึง+การค้นหาในเน็ตนิดหน่อย ก็ได้เสียงอีกระดับแล้วค่ะ

มาแจมตามทางที่ถนัด อิอิ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ight=soundfont

Comment

ตกลงยังไงกัน ขอแบบเนื้อๆ อยากรู้เหมือนกัน ยิ่งอ่านยิ่งมึน

Comment

Working...
                              X