overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ใครใช้ TOSHIBA อยู่ ช่วยผมทีครับ

OverclockZone Member narutoex's Avatar
    Ladkrabang, Bangkok

Default ใครใช้ TOSHIBA อยู่ ช่วยผมทีครับ

คือผมพึ่งซื้อ toshiba m300 มาอ่าครับ แล้วพอเปิดเครื่อง ก็จะทำการลงวินโดว์วิสต้าของแท้ให้เลย ซึ่งไม่ได้มีการถามเพื่อแบ่งพาร์ดิชั่นเลยอ่าครับ ของผมก็เลยไดร์ C: อยู่ไดร์เดียวเลยอ่าๆๆๆๆครับ

ซึ่งตัวผมเองก็พึ่งจะเคยใช้วินโดว์วิสต้าอ่าครับ ไม่ค่อยมีความรู้เลย
    คืออยากทราบว่าถ้าผมต้องการที่จะจะแบ่งพาร์ดิชั่นใหม่จะต้องทำยังไงบ้างหรอครับ โดยที่ licence ของวิสต้าแท้นั้นไม่เสียไป

สามารถใช้ Toshiba Recovery disc เก็บวินโดว์แท้นี้ไว้ก่อนได้รึป่าวครับ แล้วทำการแบ่งพาร์ดิชั่นให้เสร็จเรียบร้อยก่อน แล้วค่อยทำการ Recover วินโดว์คืนได้รึป่าวครับ (คือผมไม่รู้ว่าการทำ Recovery disc มันสามารถเก็บอะไรไว้ได้บ้างอ่าครับ)

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member

ต้องทำ recovery disc ก่อนครับ ซึ่งจะทำได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้นครับ

แล้วตอนทำการ recovery จะมีการถามให้แบ่ง patition ครับ

ขั้นแรกทำ Recovery disc ก่อนครับ

จากนั้นก็ทำการแบ่ง partition โดยใช้โปรแกรมจัดการ partition ทั่วไปได้เลย เช่นพวก Paragon Partition Manager, Acronis Disk Director เป็นต้น หรือโปรแกรมอื่นก็ได้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ Partition Magic นะครับ เพราะเห็นว่ามีปัญหากับวิสต้าหลายคนแล้ว

หรือให้ง่ายกว่านั้น ใช้วิสต้าทำเลย ไม่ต้องใช้โปรแกรม โดยให้ไปที่ "Control Panel>Administrative Tools>Computer Management" แล้วทำตามนี้ครับ

1. ที่หน้าต่างของ Computer Management แถบทางด้านซ้ายมือให้คลิกที่ Storage>Disk Manager
    2. คลิกขวาที่ไดร์ว C: แล้วเลือก "Shrink Volume..." แล้วทำการกำหนดขนาดของไดร์วใหม่ที่ช่อง "Enter the amount of space to shrink in MB"
    3. ทีนี้จะได้ partition ว่างๆ (Unallocated) ขนาดตามที่เรากำหนด แต่ยังไม่เสร็จนะครับ
    4. คลิกขวาที่ partition ใหม่ แล้วเลือกที่ "New Simple Volume..." แล้วทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ จะเป็นการกำหนด Drive letter, ชนิดของไดร์ว และอื่น ซึ่งถ้าเราไม่ต้องการปรับอะไรก็ Next ไปเรื่อยๆ
    5. ทีนี้จะเห็นว่าเครื่องจะทำการ Format ไดร์วที่สร้างใหม่ อาจต้องรอซักพักนึงจนครบ 100% เสร็จแล้วกด finish ก็เป็นอันเรียบร้อยแล้วครับ

ปล. Recovery disc ทำกี่ครั้ง(กี่แผ่น)ก็ได้นะครับ แล้วก็จะใช้กี่ครั้งก็ได้ แต่ปกติแล้ว Toshiba จะทำ recovery partition ไว้ให้แล้ว สามารถ boot เข้าได้โดยการกด F12 ตั้งแต่ก่อน boot เข้าวินโดวส์ ถ้าเกิดใช้ไม่ได้จริงๆ ถึงจะต้องใช้แผ่นครับ

OverclockZone Member narutoex's Avatar
    Ladkrabang, Bangkok

Quote Originally Posted by Indianachu View Post
    ขั้นแรกทำ Recovery disc ก่อนครับ

จากนั้นก็ทำการแบ่ง partition โดยใช้โปรแกรมจัดการ partition ทั่วไปได้เลย เช่นพวก Paragon Partition Manager, Acronis Disk Director เป็นต้น หรือโปรแกรมอื่นก็ได้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ Partition Magic นะครับ เพราะเห็นว่ามีปัญหากับวิสต้าหลายคนแล้ว

หรือให้ง่ายกว่านั้น ใช้วิสต้าทำเลย ไม่ต้องใช้โปรแกรม โดยให้ไปที่ "Control Panel>Administrative Tools>Computer Management" แล้วทำตามนี้ครับ

1. ที่หน้าต่างของ Computer Management แถบทางด้านซ้ายมือให้คลิกที่ Storage>Disk Manager
    2. คลิกขวาที่ไดร์ว C: แล้วเลือก "Shrink Volume..." แล้วทำการกำหนดขนาดของไดร์วใหม่ที่ช่อง "Enter the amount of space to shrink in MB"
    3. ทีนี้จะได้ partition ว่างๆ (Unallocated) ขนาดตามที่เรากำหนด แต่ยังไม่เสร็จนะครับ
    4. คลิกขวาที่ partition ใหม่ แล้วเลือกที่ "New Simple Volume..." แล้วทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆ จะเป็นการกำหนด Drive letter, ชนิดของไดร์ว และอื่น ซึ่งถ้าเราไม่ต้องการปรับอะไรก็ Next ไปเรื่อยๆ
    5. ทีนี้จะเห็นว่าเครื่องจะทำการ Format ไดร์วที่สร้างใหม่ อาจต้องรอซักพักนึงจนครบ 100% เสร็จแล้วกด finish ก็เป็นอันเรียบร้อยแล้วครับ

ปล. Recovery disc ทำกี่ครั้ง(กี่แผ่น)ก็ได้นะครับ แล้วก็จะใช้กี่ครั้งก็ได้ แต่ปกติแล้ว Toshiba จะทำ recovery partition ไว้ให้แล้ว สามารถ boot เข้าได้โดยการกด F12 ตั้งแต่ก่อน boot เข้าวินโดวส์ ถ้าเกิดใช้ไม่ได้จริงๆ ถึงจะต้องใช้แผ่นครับ
    ทำ Recovery Disc นี่ ให้ใช้ โปรแกรม TOSHIBA Recovery Disc ทำ หรือ ใช้ Windows Vista ทำหรอครับ

ใช้ TOSHIBA Recovery Disc Creator ได้เลยครับ แล้วเดี๋ยวมันจะมีบอกว่าใช้ DVD กี่แผ่น(แล้วแต่เวอร์ชั่นของวิสต้า) แต่ก็เตรียมไว้ซัก 2 แผ่นแล้วกันครับ

OverclockZone Member likasit1's Avatar

ปั๊มแผ่น อะ นึกออกวิธีเดียว

เอ้อ!! อีกนิดนึง กลัวเข้าใจผิด(แต่ถ้าเข้าใจถูกแล้วก็ไม่เป็นไรครับ) Recovery Disc นี่ ให้ทำเอาไว้ใช้เป็นแผ่นกู้ระบบ(Recovery)เวลาเครื่องมีปัญหานะครับ ทำแล้วก็เก็บแผ่นไว้เฉยๆ คนละเรื่องกับการแบ่งพาร์ติชั่นนะครับ การแบ่งพาร์ติชั่นสามารถทำได้เลย ไม่ต้องใช้แผ่น Recovery Disc ครับ

ไม่เคยใช้ vista เหมือนกัน แต่ เคยใช้ partition magic กับ windows xp windows ไม่หายนะครับ ลองศึกษาดุนะครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน

Bookmarks

Bookmarks