overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: Haddisk มีเสียงดังตามเมื่อเลื่อนลูกกลิ้งเม้าท์ -*-

OverclockZone Member narubhet's Avatar

Default Haddisk มีเสียงดังตามเมื่อเลื่อนลูกกลิ้งเม้าท์ -*-

Haddisk มีเสียงดังตามเมื่อเลื่อนลูกกลิ้งเม้าท์ -*-
    เป็นเพราะอันใดพอจะทราบไหมครับ งง เหมือนกัน มันจะพังแล้วหรือ??
    สมมุติดูเวปอยู่ธรรมดา พอเลื่อนลงด้วย ลูกกลิ้งเม้า มันมีเสียง ฟืนนๆๆ ตามอ่า ดังมากจาก Haddisk เลย

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

น่าจะเป็นที ่OS นะครับ

ลองตรวจสอบดู

OverclockZone Member narubhet's Avatar

มันไม่ได้มาจาก HDD แล้วครับ มันมาจากเมนบอร์ดอ่ะ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ตกลงยังไงกันแน่อ่ะครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

-*- งงเหมือนกันนะเนี้ย

หลัง ๆเเล้วไม่น่าจะเกี่ยวกับเมา์ส์ PS2 หรือ USB ครับ

มันมีเสียงแอดๆๆ ดังมาจากในเคสอ่ะครับ ที่แน่ๆ HDD ไม่ใช่ผมลองถอดมาวางด้านนอกแล้วฟังดูละ ไม่รู้เป็นที่พัดลม หรือ psu หรือ เมนบอร์ดง่ะครับ งงมากๆๆๆ
    เวลาเลื่อนลูกกลิ้งเม้า หรือโหลดเข้าโปรแกรมอะไรต่างๆ มันจะดังแอดๆๆขึ้นมา งง ~~******

OverclockZone Member ToY_Spk-z's Avatar

ดังมาจาก PSU ครับ ผมก็เคยเป็น เป็นได้อยู่สักพักมันก็หายไปแล้วก็ไม่กลับมาอีกเลย

ผมก็สงสัยง่ะ มี 3 อย่างที่สงสัยตอนนี้ คือ psu M/B และก็ พัดลมซีพียู

มันดังตามที่เราเลื่อนลูกกลิ้งเม้าส์เลยอ่ะ งงอ่ะ มันเปนไรง่ะครับ รำคานมาก เหมือนคอมไม่เต็มบาท อี๊ดๆอ๊าทๆ วู้ว เซงเป็ดครับ

ท่านใดมีวิธีแก้บ้างครับ

ขอถามอีกอย่างครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่เลย..
    ผมจะลงวินโดวใหม่อะ พอมัน ขึ้นว่า Press any key to boot from cd-rom . . .
    แต่ผมกดตัวไรก็ตามบนตีย์บอร์ด มันก็ไม่รันเข้า Boot ให้ งงไม๊ละ เซงง ยกกำลัง 2

OverclockZone Member pop_eye's Avatar
    อ่อนนุช กรุงเทพฯ

ผมก็เป็น ไล่หาไปมาก็เจอ ดังจาก PSU ครับ ปัญหา เกิดจาก ตัวซีบนเมนบอร์ดบวม ครับ ถ้าเปลี่ยนตัวซี หรือ เปลี่ยนบอร์ดใหม่หายครับ (บอร์ดผมก็บวมตอนนี้หายแล้ว) ผมมีบอร์ดสำรองอยู่
    Last edited by pop_eye; 17 Nov 2008 at 00:20:46.

กำกำกำ บอร์ดผมเพิ่งซื้อมา 2 วันเนี่ยนะ บวมแล้วหรอ !!!! กำกำ -*-
    บ้าชมัดครับ เฮ้ออเซงงง

OverclockZone Member tineny's Avatar

เอ่อ ขอแสดงความคิดเห็นครับ

น่าจะเป็นที่ PSU นะครับ พอดีพี่ที่ทำงานเขาก็เป็นและพอดีลองเปลี่ยน PSU เสียงก็หายไปเลย

สัญนิฐานว่าอาจจะเป็นที่ระบบไปของ PSU ที่อาจจะไม่ค่อยดีหนะครับ จึงทำให้มีสัญญาณรบกวน

OverclockZone Member pop_eye's Avatar

Quote Originally Posted by narubhet View Post
    กำกำกำ บอร์ดผมเพิ่งซื้อมา 2 วันเนี่ยนะ บวมแล้วหรอ !!!! กำกำ -*-
    บ้าชมัดครับ เฮ้ออเซงงง
    อ้าวเหรอผมไม่รู้นี่ครับ ว่าบอร์ดคุณซื้อมา 2 วัน นึกว่า บอร์ดนานแล้ว ของผม นานแล้ว ซี บวม ครับ ถ้าตอบผิดไป ให้นึกซะว่าผมเล่าให้ฟังแทนแล้วกันนะครับ
    Last edited by pop_eye; 17 Nov 2008 at 01:41:52.

Quote Originally Posted by pop_eye View Post
    อ้าวเหรอผมไม่รู้นี่ครับ ว่าบอร์ดคุณซื้อมา 2 วัน นึกว่า บอร์ดนานแล้ว ของผม นานแล้ว ซี บวม ครับ ถ้าตอบผิดไป ให้นึกซะว่าผมเล่าให้ฟังแทนแล้วกันนะครับ
    we r friend ครับ อิอิ สรุปเป็นที่ psu ใช่ไม๊นี่ เหอๆๆๆ เอาไปเคลมเค้าจะให้เปล่าอ่ะครับ ซื้อมา 1 อาทิตย์เองครับ psu ของผมอ่ะ ไป ร.ร ก่อนนะครับ เดวกลับมาอ่านนนน

Quote Originally Posted by narubhet View Post
    we r friend ครับ อิอิ สรุปเป็นที่ psu ใช่ไม๊นี่ เหอๆๆๆ เอาไปเคลมเค้าจะให้เปล่าอ่ะครับ ซื้อมา 1 อาทิตย์เองครับ psu ของผมอ่ะ ไป ร.ร ก่อนนะครับ เดวกลับมาอ่านนนน
    ถ้ากรณีของผมที่เจอนะ พอซีมันบวม บอร์ดมันคงจะกินกระแสไฟไม่นิ่งแน่เลย พาวเวอร์มันถึงร้องยังงั้น พอผมเปลี่ยนบอร์ดให้มัน มันหายร้องแบบสมิทเลย ผมใช้ DELTA 350 วัตต์ (เห็นเค้าในบอร์ด ว่าวัตต์เต็มก็ไปซื้อมา) แต่ของผมมันดังจาก PSU ก็จริง แต่ปัญหามันมาจากเมนบอร์ดครับ

ลองเอาหูแนบฟังดูยังครับ ถ้าดังจาก PSU ลองเอาไปเคลมเลยครับ ซื้อมาไม่นานเปลี่ยนได้แน่นอนครับ แต่ว่า ใช้ PSU ของอะไรครับ
    Last edited by pop_eye; 17 Nov 2008 at 11:47:50.

OverclockZone Member oh!great's Avatar
    Centralปิ่นเกล้า

ของผมก็ดัง

แต่ดังจาก HDD ที่เพิ่งถอยมาใหม่จาก Commart - -"

ทนใช้มันต่อไป

OverclockZone Member nungning1's Avatar
    อ.ธาตุพนม จ.นครพนม

รับซ่อมประกอบคอมทุกรุ่นทุกยี่ห้อ รับปรึกษาปัญหาคอมฟรี รับซ่อมจอคอม 15นิ้ว 300 17นิ้ว 500
    หากเป็นร้าน ลดตัวละ 50 บาท ออกนอกสถานที่คิดเพิ่ม 100 คับ 083-4420490 นวมินทร์92 ศรีเมืองแมนชั่น 59/249

อย่างงี้ผมก็เปลี่ยนบอร์ดใหม่ได้เลยสิ เพราะยังไม่เกิน 30 วันเลย

โอเคครับ..พรุ่งนี้ผมเอาบอร์ดไปเปลี่ยนตัวใหม่ครับ เดี๋ยวเอามาลองแล้วถ้าอาการหายก็แสดงว่าบอร์ดไม่ดี
    เอาเป็นว่า เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมารายงานให้ทราบครับ เผื่อใครที่ประสบปัญหาเหมือนอน่างผม อิอิ

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ความช่วยเหลือ...
    Last edited by narubhet; 17 Nov 2008 at 16:28:39.

อืมม....
    ผมไปเปลี่ยนเมนบอร์ดตัวใหม่มาแล้ว ปรากฎว่า เสียงก็ยังอยู่ครับ มาจาก psu แหละ มันแก้ไม่หายใช่ป่ะครับ เสียงมันมาตอนเลื่อนลูกกลิ้งเม้าส์ขึ้นลง + ตอนโหลดโปรแกรมเข้าโปรแกรมต่างๆ

แล้วจะเอา psu ไปเคมได้ไหมครับ ซื้อมาเพียง 1 สัปดาห์เอง ปัญหาซะละ

ช่วยทีนะครับ *-* ขอบคุณครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่ต้องคิดมาก เครื่องผม WD 640G ก็ดังครับ เลื่อนเม้าศ์ที่ ดังตามสกอร์ที่กลิ่งเลย ใช้ๆไปเถอะ ไม่มีอะไรเสีย จะเอาอะไรไปเครมละครับ

มันดังมาจาก HDD นั้นแหละคับ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ไม่ต้องคิดมาก เครื่องผม WD 640G ก็ดังครับ เลื่อนเม้าศ์ที่ ดังตามสกอร์ที่กลิ่งเลย ใช้ๆไปเถอะ ไม่มีอะไรเสีย จะเอาอะไรไปเครมละครับ

มันดังมาจาก HDD นั้นแหละคับ
    ผิดครับ ของผมดังมาจาก psu วันนี้เอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ เงียบกิ๊บบบบ ค่อยโล่งหูหน่อยย

อิอิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks