Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ด ร้อง ปี้ดยาวๆๆๆๆ 1 ครั้งจอดไปเลยเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ด ร้อง ปี้ดยาวๆๆๆๆ 1 ครั้งจอดไปเลยเปิดไม่ติด

เนื่องด้วยกระผม เปิดเครื่องคอมพิวเตอร์เล่นเกมสํสักพัก ไม่ได้ยาวนานอะไร
    ก็ได้เกิดเหตุการณ์ คือ อยู่ดีเครื่องก็แฮงค์ไป ภาพที่หน้าจอไม่ดับแต่ค้าง เป็นภาพแตกๆ เหมือนกาดจอเสีย และผมก็ รีเซ็ตมันใหม่ แต่ปรากฏว่า เครื่องร้อง ดังปี้ดๆๆๆๆๆๆๆๆยาวตลอดเลยครับ
    ผมตกใจแล้วก็ลองปิดแล้วเปิดอีกครั้งก็เปิดได้
    ลองเขา ไบออสดู เข้าได้ครับ
    แต่ว่า มันค้าง ภาพแตกๆ อีกเช่นเคย ปิดแล้วเปิดอีกครั้ง ก็ไม่ติดอีกเลย
    ผมลองถอดแรม แล้วเปิด ไบออส มันก็ร้องเตือนอยู่ ปี็ดๆ ปีด ปีด เรื่อยๆ
    ลองใส่อีกครั้ง ก็ไม่ติดครับ และก็ไม่ดังอะไรเลย

ผมสงสัยว่า
    1. เมนบอร์ดเสีย
    2. Cpu เสีย
    หรือป่าวครับ ท่านผู้รู้ทั้งหลาย วินิจฉัยให้หน่อย

สเปก คร่าวๆ
    CPU AMD Sempron Le 1100
    เมนบอร์ด Asrock alive nf6g-vsta และ
    เมนบอร์ด Asock alive nf6p - vsta
    แรมบ้าน เพาเวอร์บ้านๆ
    (ที่มีเมนบอร์ด สองอัน เนื่องจาก ครั้งแรก มีปัญหาในบอร์ด Asock alive nf6p - vsta ก่อน ผมคิดว่าเสีย ก็เลยลองเปลี่ยนบอร์ด อีกอันที่เพิ่งเคลมมา คือ Asrock alive nf6g-vsta แล้วก็เป็นปัญหาที่กล่าวมาอีก ผมจึงสงสัยว่าเป็นที่อะไรกันแน่ (แรมไม่เสียนะครับ))

ขอบคุณมากครับ

ผมว่ากาดจอเสียครับ

Comment

ขอบคุณครับ
      ผมใช้ ออนบอร์ดครับ
      ทั้งสองตัวเลย
      อาการเดียวกันครับ

Comment

ออนบอร์ดหรือครับ หน้าแตกเลย
        แล้วเช็คความร้อนส่วนต่างต่างดูยังครับ

Comment

ลองดูว่า Bios ของไร แล้วไปเช็คจากสัญญาณเอา จะชัวร์กว่าครับ สัญญานดัง ยาว 1 ครั้ง ก็จะได้รู้ว่าส่วนไหนเสีย

ดูใน google คับ

Comment

ชิฟกราฟฟิก เดานะ อิอิ

Comment

มันดังยังไงคับ ขอแบบละเอียดหน่อย กี่ บิ๊บ

Comment

ถ้าตอนเปิดเครื่องมันร้อง บี๊บบบบบบบบบบบบบบบบบยาวๆ 1 ครั้ง ....
                มันแสดงถึง แหล่งจ่ายไฟ หรือ เมนบอร์ด มีปัญหาครับ

จากที่คุณ จกขท บอกมา ได้ลองเมนบอร์ดทั้งสองตัวแล้วอาการยังเหมือนกัน
                ดังนั้น อาจจะเป็นที่ PSU ไหมครับ '_'a

ลองยืม PSU เพื่อนมาลองดูก่อนครับ เพื่ออาการจะดีขึ้น

Comment

BIOS Error Beep Codes

http://www.pchell.com/hardware/beepcodes.shtml

Comment

ผมลองเปลี่ยน CPu แล้วครับ
                    ปรากฏว่า ใช้ได้ครับ ผมคิดว่าเป็นที่ Cpu ครับผม Le

ก็ขอบคุณทุกๆ คำตอบนะครับ
                    และผมก็จะเทสต่อไป

Comment

ของผมดัง ปีดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาว ไม่มีหยุดครับผม

CPu sem-LE -1100 am2
                      SDH1100IAA3DE
                      อายุการใช้งาน 1 ปี กับ 4 เดือนกว่าๆ
                      (คิดว่า มันคงลาโลกไป ผม โอเวอร์คลอก มันแค่ 2 กิ๊กกว่าๆ เอง ไม่น่าเลย)

ซึ้อ AMD มาหลายตัว เสีย ตัวหนึง ก็ยังดี

ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน
                      ผมไปเคลมโลดดดดดดดดดด

Comment

Working...
                      X