Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการแชร์เน็ตครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการแชร์เน็ตครับ

คือว่าผมไปติดตั้ง True hi-speed 1 mb มาครับ ได้ Huawei MT880 มา แล้วทำเป็น Router

แล้วผมได้โน๊ตบุ๊คมาเครื่องนึง เครื่องเก่าซึ่งเป็น Desktop พี่ผมก็จะใช้ ก็เลยต้องแย่งกันเล่นเน็ต

ผมเลยอยากจะถามว่า ถ้าจะแชร์เน็ตซึ่งเป็น LAN นี่ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ แล้วต้องทำอย่างไรบ้าง

ตอนนี้ผมกับพี่แทบจะกัดกันตายเพราะเรื่องแย่งเน็ตอยู่แล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เอา router ต่อเข้า hub แล้วต่อสายจาก hub เข้าเครื่องใครเครื่องมัน

สรุป wsitching hub 4 พอร์ท หรือ 5 หรือ 8 พอร์ท 1 ตัว แล้วก็สายแลน ตามจำนวนเครื่อง ครับ 2 เครื่องก็ 2 เส้น

สายเส้นเดิม ก็ต่อจาก router เข้า hub ตัวที่ว่า รวมหมด 600 ได้

ไม่ต้องตั้งค่าอะไร มัน แจก ip อยู่แล้ว

Comment

ที่บ้านผมมี 2 เครื่องอ่ะครับ nb กับ pc ควรใช้ hub หรือ switch ดีครับ อยากได้แบบเครื่องนึงโหลดแต่อีกเครื่องนึง

ความเร็วเน็ตไม่ตก อ่ะครับ แล้ว hub กับ switch ต่างกันยังไงอ่ะครับ เอาแบบเข้าใจง่ายๆ นะครับ

Comment

Switch ดีกว่าครับ

อธิบายง่ายๆ คือ
        Switch ต่อเข้าเครื่อง 10 เครื่อง
        bandwidth100MB
        Switch จะได้ 100 MB ทั้งหมด

ส่วน Hub จะหารตามจำนวนเครื่องครับ
        100/10 = 10 MB

แต่ถ้าเอาแบบเครื่องนึงโหลดอีกเครื่องความเร็วไม่ตก คงไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ Switch หรือ Hub แล้วล่ะครับ ต้องมีองค์ประกอบมากกว่านี้ครับ

Comment

แล้ว switch กับ hub ราคาเท่าไรอ่ะ

Comment

ผมเห็นแต่switch นะครับที่ขายกัน ทีจริงก็ต้องเรียกว่า Switching HUB อะครับ เพราะ switch ที่เรียกๆกันก็คือ hub แบบนึงที่ใช้การ Switching ครับ

hub แบบเดิมคงไม่มีขายแล้วมั้งครับ

ยี้ห้อทั่วๆ ไปก็ TP-Link , D-Link
            แบบ5 port ราคาก็ประมาณ 500 บาท ครับ
            Last edited by nuttum; 17 Nov 2008, 19:20:23.

Comment

Originally posted by nuttum View Post
              ผมเห็นแต่switch นะครับที่ขายกัน ทีจริงก็ต้องเรียกว่า Switching HUB อะครับ เพราะ switch ที่เรียกๆกันก็คือ hub แบบนึงที่ใช้การ Switching ครับ

hub แบบเดิมคงไม่มีขายแล้วมั้งครับ

ยี้ห้อทั่วๆ ไปก็ TP-Link , D-Link
              แบบ5 port ราคาก็ประมาณ 500 บาท ครับ
              ใช่แล้วครับ hub ไม่ค่อยเห็นมีขายแล้ว
              5 port ราคา 400-500 ตามที่บอก เห็นร้าน nekwork ที่พันธ์ทิพย์ขาย 450 เอง
              8 port ที่ร้านขายอยู่ 550 (ต่ำกว่านั้นไม่ขายครับ มันถูกจริง)ดูตามร้านที่ขายอุปกรณ์ network จะถูกกว่า
              เลือกยี่ห้อที่ LT ด้วยนะครับ ราคาไม่ต่างกันมาก หรืองบเยอะลอง GB ไปเลยครับ

ส่วนความเร็วในการ download จะหาร2 ครับ
              ถ้าคนใดคนหนึ่งไม่กระทำการซึ่งดึงแบนด์วิดมากๆ เช่น bit hi5 โปรแกรมช่วย download ต่างๆ
              เหมือนคนที่อยู่หอบ่นว่าเนตช้าๆ เพราะมีคนเห็นแก่ตัวนี่เอง

Comment

ขอบคุณครับ สรุปคือ

1.ซื้อ switch กับ สายแลนมา 2 สองสาย

2.นำสายที่มากับโมเด็มอยู่แล้วต่อเข้ากับ switch

3.นำสายแลนที่ซื้อมา 2 สายต่อออกจาก switch แล้วต่อเข้าเครื่องใครเครื่องมัน

ตามนี้ใช่มั้ยครับ

Comment

ใช่แล้วครับผม
                  สายแลนที่จะซื้อมาเข้าหัวแบบต่อตรงนะครับ ที่ร้านคงรู้ดี ครับิ

Comment

Originally posted by nuttum View Post
                    ใช่แล้วครับผม
                    สายแลนที่จะซื้อมาเข้าหัวแบบต่อตรงนะครับ ที่ร้านคงรู้ดี ครับิ
                    แบบที่หัว 2 ด้าน มันเหมือนกันแล้วต่อเข้าคอมกับ switch ได้เลยใช่มั้ยครับ

Comment

ใช่แล้วครับ ฝั่งที่เข้าหัวเหมือนกัน ใช้ต่อจาก swith ไปคอมหรือ swith-swith
                      ip ที่เร้าเตอร์จ่ายจะต่อจาก 192.168.1.1 จะเป็น .2 หรือ .3 ต่อไปตามที่เร้าเตอร์จ่ายมา

ส่วนสายที่เข้าไม่เหมือนกันเรียกสายครอส ใช้ต่อ PC-PC (เครื่องต่อเครื่อง)

Comment

Working...
                      X