overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: เจอปัญหา บู๊ตเครื่องไม่ถึง5วิแล้วก็ดับไปเลย

OverclockZone Member

Default เจอปัญหา บู๊ตเครื่องไม่ถึง5วิแล้วก็ดับไปเลย

เกี่ยวกับอะไรครับ ผมเปลี่ยน CPU อันใหม่มาใส่เฉย ๆ ปลั๊กผมก็เสียบหมดแล้วผมว่าไม่น่าจะเหลืออะไรแล้ว ใย มันถึงไม่ติด ติดแบบเดียวก็ดับเอาซะดื่อ

OverclockZone Member mouham's Avatar
    @แฟร์ชั่นไอส์แลนด์

PSU เสียหรืออาจจะจ่ายไฟไม่พอ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ใส่ Cpu ใหม่ แล้วใส่ซิลิโคนใหม่หรือเปล่าครับ
    อาจจะร้อนนะ บอร์ดเลยตัด

OverclockZone Member heroin's Avatar

พัดลม cpu เสียบเเล้วยังครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

เคยเจอคับ บูตอยู่ ดับไปเลย hdd พัง -*-

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    ใส่ Cpu ใหม่ แล้วใส่ซิลิโคนใหม่หรือเปล่าครับ
    อาจจะร้อนนะ บอร์ดเลยตัด
    ไม่ได้ ใส่ซิริโคน ครับพอดีผม เอาเล็บขูดออกมันเกี่วเหรอครับเครื่องเพื่อนผมก็ไม่ได้
    ใส่เหมือนกันคือผม เอาไปสับกับเพื่อน มา

Quote Originally Posted by heroin View Post
    พัดลม cpu เสียบเเล้วยังครับ
    มันเกี่ยวเหรอครับตรงนี้ เครื่องเก่าผมก็ไม่เสียบ พัดลมเหมือนกัน แต่ใส่พัดลมตั้งพื้นเป่า ยังใช้ได้ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by pondit View Post
    ไม่ได้ ใส่ซิริโคน ครับพอดีผม เอาเล็บขูดออกมันเกี่วเหรอครับเครื่องเพื่อนผมก็ไม่ได้
    ใส่เหมือนกันคือผม เอาไปสับกับเพื่อน มา
    จำเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

ต้องมีสารเชื่อความร้อนระหว่าง Cpu กับ Zink
    ิเพราะเวลาทำงาน cpu จะร้อนมาก เลยต้องมี Zink มาช่วยดับความร้อน

แล้วตัวซิลิโคนเนี่ยแหล่ะครับ มันก็จะทำหน้าที่ถ่ายความร้อนไปยัง Zink ได้ดียิ่งขึ้น
    เพราะโลหะฝั่ง Zink กับ Cpu มันไม่ใช่เนื้อเดียวกัน จึงทำให้เกิดช่องว่างที่ความร้อนที่ไม่สามารถถ่ายเทกันได้

จึงต้องมีซิลิโคนมาช่วยตัดปัญหาตรงนี้

ปล.โอเค๊

OK ครับผมถ้าไม่ได้ยังงัย เดียวจะถามไปใหม่ นะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ ผม

OverclockZone Member nungning1's Avatar
    อ.ธาตุพนม จ.นครพนม

เห็นด้วยคับที่ซิริโคนช่วยระบายความร้อนได้ดีขึ้น แต่ไม่ถึงกับทำให้เครื่ิองดับคับ อาการนี้คุนลองดูซิ้งของคุณให้ดีว่ากดลงสนิทกับ cpu ไหมส่วนใหญ่ปัญหามาจากความร้อนเกินเครื่องเลยดับ หรือไม่ห้อ psu เสียคับ ถ้าบอกรุ่น cpu ได้จะดีมากคับ
    รับซ่อม ประกอบคอม ปรึกษาทุกปัญหาเกี่ยวกับคอมคับ รับซ่อมจอคอม 15นิ้ว 300 17 นิ้ว 500 นอกสถานที่คิดเพิ่ม 100 คับ หากเป็นร้านคอมลดให้อีก 50 บาท 0834420490 นวมินทร์ 92 ศรีเมืองแมนชั่น 59/249

ตอนนี้ผมเอา ซิริโคน บีบใส่ cpu แล้วนะครับเอาไปเปิดก็เหมือนเดิมครับเซ็งครับเนี่ย
    PSU ผมไม่พังหรอกครับเพราะผมเอาตัวเดิมนี้แหละเพิ่งถอดออกมาเลย CPU เดิมผมมัน
    P 4 2.6 แต่เอาไปสับกับเพื่อนมา P D E2220 2.3 มา แก้ไงเนี่ยยเซ็งคร้าบบบ

ผมลงทุนไปซื้อ PSU ใหม่มา เสียดายเงินมากครับ มันยไม่เกี่ยวกับ PSU เลย -.-a เปลืองเงินโดยใช่เหตุแล้วเนี่ยย

ซิริโคนซื้อแล้วบีบใส่แล้วก็เหมอืนเดิม ผมเจอปัญหาเข้าแล้วครับ

Quote Originally Posted by pondit View Post
    เกี่ยวกับอะไรครับ ผมเปลี่ยน CPU อันใหม่มาใส่เฉย ๆ ปลั๊กผมก็เสียบหมดแล้วผมว่าไม่น่าจะเหลืออะไรแล้ว ใย มันถึงไม่ติด ติดแบบเดียวก็ดับเอาซะดื่อ
    ฟังเสียงบี๊บตอนช่วงที่บูสต์ น่าจะวิเคราะห์อาการที่เสียได้ตรงกว่าการเดาไปเรื่อยๆนะครับ

OverclockZone Member OverSwing's Avatar

ลอง update bios M/B ดูครับ ถ้ายังไม่ได้ลองเอา CPU เก่ามาใส่ดู ว่าใช้ได้หรือไม่

ไม่มีเสียง beep ครับ ไม่เจอเสียงเปิดเครื่องได้ประมาณ สอง วินาที แล้วก็ดับเอง
    psu ไม่เสียแน่นอนครับผมลงทุนซื้ออันใหม่มาเลยเหมือนเดิมครับ -,-a

buncha
    Guest

บอร์ดของอะไรลองดูสเปคมันรับcpuได้ไหม

เอาcpuต้วเก่ามาลองใหม่รึยัง

OverclockZone Member gearhank's Avatar
    สะพานควาย ,ปากเกร็ด

Exclamation

ระวัง CPU พังนะครับ ผมเคยลืมใส่ Sink เข้าไป เปิดแป๊บเดียวดับ(จบเลย ลาโลกไปซะแล้ว)

OverclockZone Member Anchor_T's Avatar
    บ้านโป่ง-ปริมณฑล-นครศรีธรรมราช

ผมเคยเป็นเหมือนกัน หาตั้งนาน ตกลงใส่ซิ้งค์ไม่แน่นมันเลยดับ เหมือนมันมีเซนเซอร์จับอยู่ ไม่แน่นเป็นตัดระบบ

เจอปัญหาแล้วครับ CPU ตัวที่สับมาผมไม่รู้ว่า มันไม่รับกับเมนบอร์ด ผมตาแตกอยู่ตั้งนานที่แรกนึกว่า PSU พัง
    พอซื้อตัวใหม่มา แต่ใช้ไม่ได้เหมือนเดิม (เสียดายเงิน) กะว่าจะไปถอด HDD ใหม่มาอีกตัว (ไม่แน่ใจว่า HDD พัง)
    ที่แท้ เจ้าตัวปัญหาคือ CPU นั้นเอง ขอบคุณกับทุกท่านนะครับที่ให้ความรู้ ^^

Bookmarks

Bookmarks