Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Ram ระหว่าง 8 ชิพ กับ 16 ชิพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Ram ระหว่าง 8 ชิพ กับ 16 ชิพ

คือเครื่องที่บ้านผมมัน แรม kington DDR1 512/400 ดูแล้วมันมีแค่ 8 ชิพ เป็นชิพของไฮนิค ถ้าเกิดว่าผมอยากทำ ดูอัล นี่ถ้าซื้อแบบ 16ชิพมาใส่มันจะทำดูอัลให้รึป่าวคับหรือว่าต้องซื้อแบบ 8ชิพมาใส่และตอนนี้ในตลาดยังมีแบบ 8ชิพขายอยู่รึป่าวคับ

ไม่แน่ใจ

ควรจะซื้อให้เหมือนกันจะดีกว่าครับ ล๊อดเดียวกัน วีคเดียวกัน ชิพเดียวกัน บอร์ดบางตัว ไม่รับ 16 ชิพ ถ้าจำไม่ผิดนะ

Comment

8ชิบ มีจำหน่ายตามร้านคอมทั่วไปคับ หาไม่ยาก

Comment

ระวังนะครับ เมนบอร์ดบางรุ่นใส่แล้วมีปัญหา อาจจะทำงานด้วยกันไม่ได้ครับ จำนวนชิปไม่เท่ากัน
        --------------------------
        ที่ตัวที่ผมใช้อยู่ก็ไม่เท่ากันครับ แต่ใช้ด้วยกันได้ ทั้ง 8 และ 16 ชิปครับ อันนี้แล้วแต่ดวง อิอิ

Comment

8ชิป กินไฟน้อยกว่า ความร้อนน้อยกว่า
          ผมรู้แค่เนี่ยคับ

Comment

Originally posted by top41 View Post
            8ชิป กินไฟน้อยกว่า ความร้อนน้อยกว่า
            ผมรู้แค่เนี่ยคับ
            -----------------------
            จริงหรือครับที่ว่ากินไฟน้อยกว่า

Comment

Originally posted by guru View Post
              -----------------------
              จริงหรือครับที่ว่ากินไฟน้อยกว่า
              ผมว่าจริงนะ

Comment

ผมเห็นกินไฟ ไม่ 2.5 ก็ 2.6v ครับ ทั้ง 8 ชิป และ 16 ชิป

Comment

อ่าว งั้นแล้วมันจาต่างกันยังไงล่ะครับ - - ชักงง

Comment

เคยอ่านกระทู้ไหนไม่รู้จำไม่ได้ในบอร์ดนี้แหละ เท่านี่จับใจความได้ เค้าบอกว่าแรม 2 หน้าดีกว่าหน้าเดียว
                    ซึ่งแรม 2 หน้าส่วนใหญ่ก็เป็น 16 ชิบคับ

Comment

2หน้าดีกว่าหน้าเดียว และมันแพงกว่าหน้าเดียวมะคับ(ผมว่าแพงกว่าแหงเลย)

และมันแพงกว่ามากมั้ยอ่ะ

Comment

เท่าที่เข้าใจนะ ก็คือ มันใช้ V. เท่ากันครับ แต่พลังงานที่ใช้มันไม่เท่ากัน เปรียบเหมือนกับ
                        มีถ่านอยู่2ก้อน ก้อนหนึ่งเป็น พานาโซนิก ออกซีไรต์ กะอีกก้อนเป็น ถ่านอัลคาไลน์ธรรมดา
                        จะเห็นได้ว่า ถ่านทั้ง2ก้อนให้ V. เท่ากัน แต่พลังงานที่ให้ต่างกัน ...ประมานนี้นะครับ(ที่ผมเข้าใจ)

Comment

MB รุ่นเก่าๆบางรุ่นจะระบุไว้เลย ถ้าใช้ ram ความจุสูงๆต้อง ram 2 หน้า(DS)
                          เช่น board มี ram 3 slot max 768MB เท่ากับ max 256MB ต่อ 1 ช่อง มันจะบอกประมาณว่าถ้าใส่ 256MB ต้อง ram 2 หน้า

Comment

Working...
                          X