Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core2duo 1.86 GHz กับ Pantium4 3.01 GHz ตัวไหนแรงกว่ากันครับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core2duo 1.86 GHz กับ Pantium4 3.01 GHz ตัวไหนแรงกว่ากันครับ??

Core2duo 1.86 GHz กับ Pantium4 3.01 GHz ตัวไหนแรงกว่ากันครับ??

ถ้าใช้เล่น GTA4 ที่กำลังจะมา Core2duo จะดีกว่า P4 ไหมครับ??

((เทียบสเปคที่มหาลัยกับที่บ้านครับ))

ขอบคุณ

E6300 แรงกว่าเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

คนละสถาปัตย คนละเทโนโลยี เทียบชั้น C2D ไม่ได้

Comment

Pantium4 3.01 GHz เอาไปเทียบกับ Celeron420 1.6 GHz พอแล้วครับ แรงพอๆกัน

Comment

แรงแทบจะเท่ากัน เคยลองรัน3DMark03ทั้งคู่แล้ว 900นิดๆทั้งคู่แทบจะเท่ากันเลย ยืนยัน ลองมาเองกับมือ

Comment

ผมก็ว่า E6300 แรงกว่าเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ด้วยครับ ใช้อยู่ครับ

Comment

E6300 ดู 1080p ได้ แต่ P4 ดูไม่ได้นะเออ

Comment

c0re 2 สิ

Comment

Originally posted by HERO-NUT View Post
                แรงแทบจะเท่ากัน เคยลองรัน3DMark03ทั้งคู่แล้ว 900นิดๆทั้งคู่แทบจะเท่ากันเลย ยืนยัน ลองมาเองกับมือ
                ไม่ใช่ล่ะครับ...ที่ได้ 900เท่ากัน เพราะใช้การ์ดออนบอร์ด มันตันที่การ์ดไม่ใช่ cpu

Comment

เอางี้ E6300 เป็นสมอง แต่ P4 เป็นตาตุ่ม เข้าใจง่ายๆ

Comment

มายืนยันครับ ว่า C2D เหนือกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by HERO-NUT View Post
                      C2D เเรงกว่าสิท่าน เพราะเทคโนโลยีใหม่ คำสั่งใหม่ เเละ 2หัวเเท้ด้วยส่วน P4 มันเป็น ใฮเปอเทรด คือ 1หัวเเท้ เเละมี2เเกน
                      ส่วนโปรเเกรมที่ท่านว่า ผมไม่เคยใช้เลยครับ ผมเคยรัน เเต่ 3DMAX ว่าเเรนเดอผ่านใหม่ ไม่ใช่3DMACK ไปเป็นหมื่นเเต่พอ 3DMAX เเล้ว วิ้งเเรนเดอเเบบเต่านี้ไม่ไหวนะท่าน

Comment

C2D เเรงกว่าสิท่าน เพราะเทคโนโลยีใหม่ คำสั่งใหม่ เเละ 2หัวเเท้ด้วยส่วน P4 มันเป็น ใฮเปอเทรด คือ 1หัวเเท้ เเละมี2เเกน
                        ส่วนโปรเเกรมที่ท่านว่า ผมไม่เคยใช้เลยครับ ผมเคยรัน เเต่ 3DMAX ว่าเเรนเดอผ่านใหม่ ไม่ใช่3DMACK ไปเป็นหมื่นเเต่พอ 3DMAX เเล้ว วิ้งเเรนเดอเเบบเต่านี้ไม่ไหวนะท่าน

เวลาเจอกระทู้แบบนี้....เอางี้ครับ มันจะเถียงกันไม่รู้จบ เอาเป็นว่าใครมีCPUตัวไหนก็เทสโปรแกรมแล้วมาโพสไว้เลย
                        โดยที่ต้องเป็นโปรแกรมเดียวกัน จะได้กระจ่างกันทุกท่านนะครับ วันนี้P4 3.0ที่ผมมีรัน3DMark03ในหัวข้อCPUได้918 ไม่OCครับ ................ รอท่านอื่นที่มี Core2duo 1.86 รันก่อนแล้วมาโพสไว้ครับ

Comment

มันคนล่ะเทคโนโลยี เอาจำนวน สัญญาณนาฬิกา มาเทียบกันไม่ได้หรอก

Comment

มันเทียบกันได้ด้วยรึ ....

Comment

Pentium D และ pentium 4 ใช้ NetBurst Microarchitecture เอา MHZ สูงๆ เพื่อแลกกับงานที่ทำได้

แต่ mhz มีข้อจำกัด เนื่องจากความร้อน และเทคโนโลยี่การผลิต ทำให้ mhz ไม่สูงไปกว่านี้

ส่วน Core2 duo และ Pentium dual core

ใช้
                              Core microarchitecture คือ ทำงานให้ได้มากขึ้น ต่อ Mhz ทำให้ไม่จำเป็นต้องใช้ mhz สูง

โดยรวมแ้ล้ว ถึง Core จะ mhz ต่ำกว่าถึงเท่าตัว แต่ก็ทำงานได้มากกว่า netnurst สบายๆ

ยิ่ง core ที่ mhz เท่า หรือสูงกว่า netbust ยิ่งแรงกว่า อย่างไม่เห้นฝุ่น

Comment

Working...
                              X