Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu 3 ตัวนี้เลือกอย่างไหนดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu 3 ตัวนี้เลือกอย่างไหนดีคับ

คลิกเพื่อดูรายละเอียดเพิ่มเติม Core2 Duo E8500 (Box, Ingram/Synnex) Speed 3160MHz, FSB 1333MHz, 45nm, L2 Cache 6Mb 6,370 3Y
    CPU INTEL Socket 775 (Core2 Quad) รายละเอียด ราคา 1 ประกัน
    คลิกเพื่อดูรายละเอียดเพิ่มเติม Core2 Quad Q6600 (Box) Speed 2400MHz, FSB 1066MHz, 65nm, L2 Cache 8Mb 6,570 3Y
    คลิกเพื่อดูรายละเอียดเพิ่มเติม Core2 Quad Q8200 (Box) Speed 2330MHz, FSB 1333MHz, 45nm, L2 Cache 4Mb 6,870 3Y

หนักไปทางด้านเล่นเน็ท แปลงหนัง ฟังเพลง พร้อมๆ กันไรงี้คับ อยากจะรอ i7 เหมือนกันแต่งบ 35k เลยจะเล็งตัวตกรุ่นไปแล้วดีกว่า

ทำหลายๆอย่างพร้อมกัน น่าจะเล่น Q6600

สำหรับผมนะ ผมเลือก E8500 แล้วรอ Q9550 ราคาลง ค่อยมาเล่น quad core

แต่ก็กำลังสองจิตสองใจกับ i7 อยุ่เหมือนกันเลยคับ แต่คงอีกนานเลยว่าจะไม่รอดีกว่า

เพราะว่าตอนนี้ราคายังสูงอยู่เลย

Comment

ตอนแรกจะซื้อ q9550 คับ แต่ ดูราคามันเท่าๆ กับ i7 เลย ไม่กล้าซื้อ เลยจะเล็งรุ่นเล็กๆ ไว้อะคับ T_T คิดหนักมากเลยยช่วยหน่อยคับ กะว่าถ้ารอได้ก็จะซื้อ ปีหน้า เลย ราคาน่าจะลงกว่านี้

Comment

Value Series 4GB 800MHz Kit (2GBx2) 5-5-5-15
        Ultra Series 4GB 800MHz Kit (2GBx2) 4-4-4-12
        DR3 Value Series 2GB 1066MHz Kit (1GBx2) 7-7-7

ขอถามเพิ่มคับ แีรม เลขข้างหลัง นี้มันคืออะไรคับช่วยให้ความกระจ่างหน่อย

Comment

เอ้าเข้าไป ตอบทีเดียวเลยนะพี่น้อง
          1. ถ้าเป็นผม ผมเล่น E8500 ทั้งๆๆที่ผมเล่น Q9550 อยู่ (เสียดายกว่าจะพามันไปเทพได้หมดไป20เค)
          2.มันเป็นทามเรทครับ การเข้าถึงข้อมูล สำคัญมากด้วยนะครับ เเละ ทามเรทพวกนี้จะมากับชิปเซตเเรมเทพๆๆครับ ซึ่งหายากโครตๆๆ คติ ประจำใจ ซื้อเเรม BUSS สูง CL ต่ำ ยิ่ง ต่ำเท่าไรยิ่ง ดี ตอนนี้เห็น CELLSHCOK กับ Kingston อ่ะ cellshock buss 1000 cl4-4-4-12 ส่วน Kingston buss 800cl3-3-3-10 (ตัวนี้เป็น HYPERX)
          -----------------------------------------------------------------
          ส่วนท่นที่จะเล่น I7 ตอนนี้รอไปเลยครับ จริงๆๆๆ เพราะ ดู RAM มันเเล้ว สอยงมาก BUSS 1600 CL10-9-9-24 เเบบเนี้ย สยองจัด ขนาดผมเล่นบัส 1700-7-7-7-21 หรือ 7-7-7-19 ยัง ช้าเลย DDR3 เป็นตัวที่ยังไม่เสถียรจริงๆ ตอนนี้หาDDR2 ดีๆๆสักตัว ผมว่าจบครับ อย่างเช่นตอนนี้ผม ใช้ CELLSHCOK BUSS 1000CL-4-4-4-12 เเม้งเเรงกว่า Buss 1700CL-7-7-7-21 อีก เพราะมันเข้าถึงโปรเเกรมได้ไวมากๆๆ ตอนนี้เครื่องเเฟนเเรงกว่าเครื่องผมอีก ถ้าทำงานนะ เเต่เล่นเกมส์ เครื่องผมนำ -*-
          จริงๆๆท่านผมเจ็บมาเเล้วไม่อยากให้ท่านเจ็บตาม

Comment

Originally posted by gonpofin View Post
            เอ้าเข้าไป ตอบทีเดียวเลยนะพี่น้อง
            1. ถ้าเป็นผม ผมเล่น E8500 ทั้งๆๆที่ผมเล่น Q9550 อยู่ (เสียดายกว่าจะพามันไปเทพได้หมดไป20เค)
            2.มันเป็นทามเรทครับ การเข้าถึงข้อมูล สำคัญมากด้วยนะครับ เเละ ทามเรทพวกนี้จะมากับชิปเซตเเรมเทพๆๆครับ ซึ่งหายากโครตๆๆ คติ ประจำใจ ซื้อเเรม BUSS สูง CL ต่ำ ยิ่ง ต่ำเท่าไรยิ่ง ดี ตอนนี้เห็น CELLSHCOK กับ Kingston อ่ะ cellshock buss 1000 cl4-4-4-12 ส่วน Kingston buss 800cl3-3-3-10 (ตัวนี้เป็น HYPERX)
            -----------------------------------------------------------------
            ส่วนท่นที่จะเล่น I7 ตอนนี้รอไปเลยครับ จริงๆๆๆ เพราะ ดู RAM มันเเล้ว สอยงมาก BUSS 1600 CL10-9-9-24 เเบบเนี้ย สยองจัด ขนาดผมเล่นบัส 1700-7-7-7-21 หรือ 7-7-7-19 ยัง ช้าเลย DDR3 เป็นตัวที่ยังไม่เสถียรจริงๆ ตอนนี้หาDDR2 ดีๆๆสักตัว ผมว่าจบครับ อย่างเช่นตอนนี้ผม ใช้ CELLSHCOK BUSS 1000CL-4-4-4-12 เเม้งเเรงกว่า Buss 1700CL-7-7-7-21 อีก เพราะมันเข้าถึงโปรเเกรมได้ไวมากๆๆ ตอนนี้เครื่องเเฟนเเรงกว่าเครื่องผมอีก ถ้าทำงานนะ เเต่เล่นเกมส์ เครื่องผมนำ -*-
            จริงๆๆท่านผมเจ็บมาเเล้วไม่อยากให้ท่านเจ็บตาม
            ถามหน่อย ตอนนี้ท่านใช้ i7 อยู่หรือเปล่าครับ หรือเคยใช้หรือเปล่า ถ้าผมจำไม่ผิด i7 มี Tri-Chanel นะครับ จะเอามาเทียบกันยังไงครับ หรือถ้าใช้งานจริงแล้วก็รบกวนช่วยอธิบายนิดนึง เพราะเท่าที่อ่านคอมเม้นของท่านหลายครั้งจะแอนตี้ i7 มาก ไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้

แต่เท่าที่ผมเห็นผลทดสอบมา มีแค่เรื่องเกมส์กับการ์ดใบเดียวเท่านั้นที่ก้ำกึ่ง หรือออกแนวห่วย แต่ 2 การ์ดขึ้นไป i7 ก็ทิ้งขาด ถ้าเรื่องการทำงานกับโปรแกรมประยุกต์ทั่วไป ผลทดสอบไม่ว่ากี่ที่ i7 ก็เหนือกว่า เท่าที่ผมเห็นผลทดสอบมาเป็นอย่างนี้ ท่านใช้จริงแล้วรู้สึกยังไง รบกวนช่วยอธิบาย
            Last edited by ARES; 18 Nov 2008, 02:44:20.

Comment

Q6600 อะครับ เห็นบอกว่า งบ35k ถ้าไม่รวมจอ ได้ Q9550 เลยนะครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
                ถามหน่อย ตอนนี้ท่านใช้ i7 อยู่หรือเปล่าครับ หรือเคยใช้หรือเปล่า ถ้าผมจำไม่ผิด i7 มี Tri-Chanel นะครับ จะเอามาเทียบกันยังไงครับ หรือถ้าใช้งานจริงแล้วก็รบกวนช่วยอธิบายนิดนึง เพราะเท่าที่อ่านคอมเม้นของท่านหลายครั้งจะแอนตี้ i7 มาก ไม่ดีอย่างนู้นอย่างนี้

แต่เท่าที่ผมเห็นผลทดสอบมา มีแค่เรื่องเกมส์กับการ์ดใบเดียวเท่านั้นที่ก้ำกึ่ง หรือออกแนวห่วย แต่ 2 การ์ดขึ้นไป i7 ก็ทิ้งขาด ถ้าเรื่องการทำงานกับโปรแกรมประยุกต์ทั่วไป ผลทดสอบไม่ว่ากี่ที่ i7 ก็เหนือกว่า เท่าที่ผมเห็นผลทดสอบมาเป็นอย่างนี้ ท่านใช้จริงแล้วรู้สึกยังไง รบกวนช่วยอธิบาย
                เหอะๆ เดี่ยวผมจะซื้อ i7 แล้วคับตกลงมันดีหรือไม่ดีเนี่ยๆ

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
                  Q6600 อะครับ เห็นบอกว่า งบ35k ถ้าไม่รวมจอ ได้ Q9550 เลยนะครับ
                  ตอนแรกกะเอา q9550 คับ แต่รับราคาไม่ได้ ตอนนี้แพงกว่า i7 อีก เลยจะซื้อรุ่นต่ำๆ ไปเลยคับ ซื้อ q9550 นี่สงสัยใกล้จะลงแล้วละ เพราะราคาเบียดกับ i7 เลย

Comment

ผมลองใช้ แล้ว Core2 Quad Q6600 ที่มหาลัยใช้ อ่ะ ลองเปิดโปรแกรม ประมาณ 10-15 โปรแกรม

อ่ะ CPU 4 core วิ่งไม่เกิน 15 นะ เลย เปิดเร็ว อยู่ นะ ไม่ แฮงด้วย เปิดอันอื่นเล่นตามปกติ แต่ ช้าลง นิด 1

Comment

ถ้า ซัก มกรา เนี่ย q9550 จะลงไหมเอ่ยยย รอๆๆๆ

Comment

ผมว่าถ้ารีบใช้ เอา Q6600 มาใช้ก่อนดีกว่าครับ จัดไม่ต้องแพงมากครับ แล้วรอ I7 ลงยังไม่สายมั่งครับ
                        จัดแรมให้มันเยอะผมว่าแจ่มดีนะครับ สัก 4 G ก็น่าจะพอกับงานของท่านละครับ ว่าแต่ I7 ผมว่ามันยังแพงเกินไปครับ แค่บอร์ดกะCPUก็ตัวละ หมื่นแล้วมั่งครับ ไหนจะ DDR3 อีก ตัวละ 2000 อะครับ ผมว่ายังไง ท่านรอบอร์ด กับ CPU ลดราคาก่อนดีกว่าครับผม หรือ รอให้มันซอยรุ่นอีกหน่อยก็ดีครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post

ผมไม่ได้มาว่าอะไรใครนะครับแค่ขอแสดงความคิดเห็น ส่วนตัวนะครับผมว่า i7 ดีแน่นอนครับแต่อุปกรณ์อย่างอื่นที่จะเอามาทำงานร่วมกันมันยังตามไปไม่ทันน่ะครับ คือผมก็อยากจะถามท่านนิดนึงน่ะครับ ว่าโดยปรกติแล้วคนทั่วๆ เขาจะใช้การ์ด 2 ใบหรอครับ เพราะว่าที่ดูๆมาก็ใช้ใบเดี่ยวกันเป็นส่วนมาก ซึ่งท่านก็บอกเองว่า แต่ 2 การ์ดขึ้นไป i7 ก็ทิ้งขาด ก็เท่ากับว่าถ้าใช้การ์ด 1 ใบก็ไม่สมควรที่จะใช้ใช่ไหมครับเพราะว่า i7 ก็ไม่สามารถที่จะเอาความสามารถของตัวเองออกมาใช้ได้เต็มที่ซึ่งมันก็ทำให้ผู้ที่ใช้อาจจะเกิดความรู้สึกว่าซื้อมาแล้วทำไมใช้ได้ไม่เต็มเลย แล้วทำไมต้องใช้การ์ดถึง 2 ใบ ใช้ใบเดี่ยวก็พอแล้ว(ถ้าไม่ได้ใช้อะไรที่เกี่ยวกับกราฟฟิกแบบจริงๆจังๆ นอกจากเล่นเกม)มันก็เท่ากับว่าการใช้ i7 นั้นไม่คุ้มค่ากับราคาค่าตัวของมันและที่สำคัญโปรแกรม ณ. ปัจจุบันนั้นก็ยังรองรับ MutiCore ยังอยู่ในวงที่จำกัดนะครับ

Comment

E8500 กับ Q8200 เล่นได้นะผมว่า เดี๋ยวค่อยอัพ i7 ปีหน้า

Comment

คงเป็นเรื่องการมองต่างมุมนะครับ พูดถึงที่กำลังจะซื้อใหม่ยกชุดนะครับ ในมุมมองของผม จะอธิบายเป็นข้อๆเลยครับ

1.บอร์ดแพง? ถ้าใช้ 775 จะได้บอร์ดฟรีเหรอครับ

2.ของตกรุ่นมันก็คือตกรุ่น การอัพเกรดมีจำกัด ถ้าจะอัพเกรดเป็น 1366 วันนึงก็ต้องซื้อบอร์ดใหม่ แล้วบอร์ดใหม่ มันฟรีอีกแล้วเหรอครับ

3.สรุปต้องซื้อ 2 บอร์ด รวมราคาแล้วถูกกว่ากันไหมครับ

4.แรมแพง? แลกกับประสิทธิภาพครับ ลองเดินพันทิพบ้างน่ะครับ ไปเห็นราคาจริงๆหน่อย

5.การ์ดใบเดียวซีพียูห่วย? ไม่ใช่นะครับ ผมไม่ได้พูดแบบนั้น ใช้การ์ดจอใบเดียว ซีพียูมันก็ยังคงแปลงไฟล์หนังได้เร็วกว่า ทำงานทั่วไปได้เร็วกว่าอยู่ดีนะครับ

6.พูดถึงเล่นเกมบ้าง มีเหลือใช้ กับ มีไม่พอใช้ ราคาเท่ากันผมเลือกเหลือใช้ดีกว่านะครับ (เทียบกับQ9550)

7.MutiCore อยู่ในวงจำกัด? ตรงไหนครับ ลองยกมาหน่อยว่าโปรแกรมเกี่ยวกับมัลติมีเดียตัวไหนไม่รับ MutiCore

8.โปรแกรมที่ยกมาด้านบน นั่นแหละครับ เลิกใช้มันได้แล้ว โปรแกรมที่ทำงานอย่างเดียวกันได้มีเป็นล้านๆ ทำไมไปเลือกใช้ตัวที่มันไม่รับ MutiCore ล่ะครับ แล้ววันนึงมันก็จะอัพเดตให้รับ MutiCore อยู่ดีล่ะครับถ้าติดใจมันมากขนาดนั้น

9.สุดท้ายแล้ว เทียบกับ Quad Core ตัวเก่า ถึงโปรแกรมจะไม่รับ MutiCore แต่ i7 ก็เร็วกว่าอยู่ดีนะครับ เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า เราไม่ได้เทียบ 1หัวกับ 2หัวนะครับ เรากำลังเทียบ 4หัว กับ 4หัว ครับ

สุดท้าย..อีกที

คุณอาจจะบอกว่า โอเคมันดีกว่าทุกอย่างและมีเงินที่จะซื้อแต่ก็ไม่สามารถจะ afford มันได้ เพราะราคามันก็ยังสูงเกินไป

ก็คงไม่ต้องพูดอะไรอีก ผมเองก็เห็นด้วย มันเป็นข้อเสียข้อเดียวที่ผมมองเห็น มันแพงเกินกว่าที่หลายคนจะตัดใจซื้อ

แต่สำหรับคนที่กำลังจะซื้อ และถามว่ามันดีไหม แน่นอนมันดีครับ จำเป็นมากขนาดไหน ให้คนที่จ่ายเงินตัดสินใจเองดีกว่าครับ
                              Last edited by ARES; 27 Nov 2008, 10:24:00.

Comment

Working...
                              X