Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่อง Com ต้อง กด Reset 1 ครั้ง หรือไม่ก็ Ctrl+Alt+delete ถึงติด ใครเคยเป็นบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่อง Com ต้อง กด Reset 1 ครั้ง หรือไม่ก็ Ctrl+Alt+delete ถึงติด ใครเคยเป็นบ้าง

คือซื้อเครื่องจาก Pantip มาประกอบ Post ยากมากๆ ครับ
    พอเปิดแล้วไฟเข้าทีแรกไม่ติด ไม่ Post ไป Status ที่จอ ยังกระพริบๆ
    บางทีต้องกด Reset 1 ครับ ถึงติด
    บางทีต้อง กด Ctrl+Alt+Delete 1 ครั้ง ถึงจะ Post ให้ ใครเคยแก้ปัญหาแบบนี้ ช่วยด้วยครับ

Spec

Asus P5PL2/C
    Intel D935 3.20G
    Kingston DDR2 512x2 667MHz ใส่เป็น Dual-Channal ครับ
    Asus ATI EAX1600 Pro 256M PCI-E

Supply มากับ Case GVIEW ครับ

ซื้อมาวันเสาร์ ยังเล่นไม่ได้เลยครับ
    จนปัญญา จริงๆ ครับ

ช่วยผมด้วยครับ
    Last edited by Scofield; 7 Feb 2007, 13:47:48.

case นี้ยังไม่เคยพบเลยครับ
    ไม่ทราบวส่าทางร้านเขา set jumper หน้าเคส ผิดหรือเปล่า

Comment

ลองรื้อออกประกอบใหม่ใจเย็นๆดูดีดีแล้วจะรู้ว่าปัญหาเกิดจากอะไร...ครับ

Comment

จริงๆ ผมเคยเป็นนะ แต่ของผมมันเป็นเพราะ CPU ร้อนน่ะ
        ร้านบอกว่า celeron สุดรักของผมไข้ขึ้น เปิดเครื่องไม่ถึง 3 นาที ล่อไป 60 องศา
        ใช้นานเข้าๆ ก็เริ่มแฮงค์ แล้วเครื่องก็ดับ แล้วก็บูตไม่ได้ รู้สึกว่าพัดลม CPU จะเสียมั้ง(จำไม่ได้อ่ะ)

แต่ของเพิ่งซื้อ คงไม่เป็นหรอกมั้งครับ

ผมว่าเป้นที่สายมากกว่า ตรงที่ต่อ M/B กับ ปุ่มที่เคส(เรียกว่าไรหว่า???) เช็คไปเดี๋ยวน่าจะก็เจอครับ

Comment

ผมลง Window ลง 3DMark05 Run Test ได้ทุกอย่างครับ พอปิดเครื่อง เปิดใหม่ ก็ไม่ติดทีแรก ทุกทีครับ

ต้อง กด Ctrl+Alt+delete ทุกครั้งครับเครื่องถึง Post ให้ งงจริงๆ

ลองเปลือยเครื่อง ออกมานอก Case เหลือ แค่ M/B + CPU + Ram + VGA ก็ยังไม่ได้ครับ

ผมสงสัยว่า Ram กับ M/B หรือ อะไรซักอย่าง ไม่เข้ากันรึป่าวครับ

ช่วย วิเคราะห์ให้ผมทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

คล๊อกหรือไม่ ถ้าคล๊อกปรับเป็นดีฟอลครับ แล้วลองทดสอบดูครับ
            ----------------------------
            ถ้ายังไม่หาย อาการน่าสงสัยที่สุดคือเมนบอร์ดไม่ก็ไบออสครับ

Comment

ลองเข้า bios แล้ว ตั้ง default ค่ามันดูแล้ว re ใหม่ครับ

Comment

เคลียร์ cmos ด้วยก็ดีนะครับ

Comment

ผมเคยเป็น เอาเเรมออกตัวนึงหายเลย

Comment

ขอบคุณ ทุกคำตอบครับ จะลอง ทดสอบดูครับ
                    ผมเคย สิง อยู่ Web OCZ นี้ ตั้งแต่ เมื่อ 6 ปีที่แล้ว ช่วงที่ กระแส OverClock AMD ThunderBird (AXIA) กำลังมาแรง หลังจากที่เผานก ไปหลายตัว แล้วก็ไม่ได้ตาม ข่าวสาร Hardware เลย

ตอนนี้ สงสัย ต้องกลับมาซะละ ครับ

Comment

ปัญหา Second boot เป็นที่ ปัญหาที่ Mainboard ครับ ของผมเจ๊งแล้วล่ะ เคยเป็นครับ
                      (ทีแรกคิดว่า PSU แต่บอร์ดเน่าไปแล้ว 4-5 ตัวอ่ะ แอบคล็อกใช่ไหมล้า อิๆ)

Comment

Working...
                      X