Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมส์แล้ว.. คลื่นใส้ อาเจียน..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แรกๆก้องี้อะครับ

รึว่าถ้าพักไปหลานเดือนกลับมาเล่นก้อเปน ส่วนใหย่เปนกับเกมเดินยิงรึว่าใช่สายตาเยอะๆครับ

Comment

ของผม FPS เล่นได้หมด พอมาเจอ Tomd Raider ภาคล่าสุดเข้าไปไม่ไหว สงสัยเล่นอ่อนเกินไปด้วย กล้องเลยหมุนบ่อย [ตกบ่อย]
      Last edited by nameinw007; 19 Nov 2008, 07:23:24.

Comment

ผมเล่น FPS ครั้งแรก เล่น10-20 นาที เิ่ริ่มคลื่นใส้ แน่นหน้าอก แล้วก็ หยุด ออกไปเดินเล่นทำนู้น นี้ ซักพักก็หาย
        แต่เล่น ไปซักระยะ ก็ จะชินไปเอง คับ อย่าเพ่ง จุดโพกัส มากไป .. (ระวังตายคาคอม แบบที่เป็นข่าว นะคับ)

Comment

1. เรื่องโฟกัสตาตามนั้นเลยครับ เล่นแบบผ่อนคลาย เกาหัวพลาง แคะขี้มูกพลาง จะได้ไม่เกร็ง
          2. จอ LCD เหมือนจะมืดกว่า CRT ควรเล่นในที่ๆ แสงพอด้วย
          3. อันนี้ความชอบส่วนตัว เกม FPS ผมชอบให้เฟรมเรตเยอะๆ ทะลุ 60 ลองปรับรายละเอียดลงครับ

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
            เป็นเพราะการตอบสนองของภาพ(respon time)มันช้าไปหรือปล่าวครับ เช่น 5ms-8ms เวลาเราเลื่อนเป้าไวๆ ถ้าสังเกตุจะเห็นว่าภาพขณะเลื่อนมันจะสั่นๆเบลอๆเล็กน้อย และจะชัดขึ้นเมื่อภาพหยุดนิ่ง มันจะเป็นกับพวกLCD แต่ถ้ารุ่นดีๆหน่อย2ms ก็ช่วยได้นิดหน่อย
            ที่เล่นCRTไม่มึน เพราะCRTมันตอบสนองเร็วกว่าLCDเยอะ
            ใช่เลยคร้าบบบบบบบบบบบ

ผมกะลังคิดอยู่เนี่ยว่าจะกลับไปใช้ CRT ดีมั๊ยเนี่ย เหอะๆ

Comment

ผมเล่น Dead Space ไม่ได้เลย จะอ๊วกเหมือนกัน

Comment

Originally posted by JediPong View Post
                ใช่เลยคร้าบบบบบบบบบบบ

ผมกะลังคิดอยู่เนี่ยว่าจะกลับไปใช้ CRT ดีมั๊ยเนี่ย เหอะๆ
                ผมก็เป็นคนขี้เมาเกมส์เหมือนกัน เคยเป็นหนักๆขนาด ลงไปนอนชักดิ้นชักงอด้วยความทรมานบนที่นอนเลย รู้ตัวแล้วแหละว่าคลื่นไส้แต่ฟืนเล่นต่อไปอีกพักนึ่ง-*- (F.E.A.R)

Comment

เอาวิธีแก้มาฝากคับ

1. ปรับ refresh rate ซัก 70 ขึ้นไปนะคับ (ช่วยได้)

2. รอท่านอื่นมาแนะนำ
                  Attached Files
                  Last edited by kiat999; 19 Nov 2008, 12:41:02.

Comment

เ็ป็นเหมือนกันคับกับ FAR CRY2

สงสัยอายุเกินจิงๆ อิอิ

Comment

ม่ายเป็น ลองมาเกือบหมดทุกเกมส์ดังๆใหม่ล่ะ
                      แต่สายตาผมสั้นลง เยอะล่ะ - -. แต่ยังไม่ใส่แว่นน่ะ ว่ากำลังจะตัดล่ะ (สงสัยแก่ล่ะ)

บางคนเล่นไม่ได้เลยอาจเป็นที่โรคแพ้ ภาพไวๆ ก็ได้ (ผมเรียกไม่ถูก) ก็จะประมาณเนี้ย
                      เห็นเขาว่ากันว่า คนเอเชีย มี % มากกว่าฝรั่งที่เป็น (อันนี้ไม่รู้เชื่อได้ป่าว แต่เห็นคนเขาบอกมา)
                      ส่วนบางคน บางเกมส์เป็น บางเกมส์ไม่เป็น
                      - อาจเป็นที่ตัวเกมส์ ที่มีความไว อาจจะด้วยฮารฺดแวร์ ของ จอ หรือ ยิ่งคนเซนซิทีฟ อ่อนไหว ต่อพวกนี้อาจมีอาการง่าย ช้าไป หรือเร็วไป ก็อาจจะเกิดผลได้ สำหรับคนแพ้ทางอยู่แล้ว
                      - ฝืนเล่น บางทีไม่ได้ชอบ แต่อยากเล่นให้สนุก เหมอืนชาวบ้าน อาการเลยออก เหมือนบังคับตัวเองเล่น
                      - บางคน เคยเล่นเกมส์นั้นสมัยสายตายังดีๆอยู่ พอมาอีกเกมส์ ซึ่งระยะเวลาก็***งพอดู โดยที่ไม่รู้ว่าสายตาตัวเองสั้นลงพอ เล่นเกมส์ใหม่ก็จะโทษว่าเล่นเกมส์นี้แล้วเวียนหัว ต่ออีก ถ้ากลับไปเล่นอีกเกมส์(เกมส์เก่าที่ไม่เป็น) ก็จะไม่เป็นอาจเป็นที่ความเคยชิน กับเกมส์ + ความไวของเกมส์ อยู่แล้ว อาจส่งผลให้เกิดดังกล่าว....

Comment

น่าจะสาเหตุปราสาทตาทํางานหนัก
                        ทาให้เลือดไปเลี้ยงสมองไม่ทัน
                        จึงเกิดอาการดังกล่าวควรเล่นสัก15-20นาที่เเล้วพักดื่มน้ำ
                        จะช่วยได้เยอะ....
                        พักสายตาบ้างเเล้วค่อยกลับมาเล่นใหม่จะดีกว่า
                        (สําหรับบางท่านทีเกิดอาการดังกล่าว)

Comment

เค้าเรียกว่า motion sick หรือ motion sickness เป็นภาษาทางการแพทย์ครับ มันคืออาการมึน เมารถ เมาเรือ
                          เล่นเกมส์แล้วมึน เป็นที่ภาพมันเคลื่อนไหวอย่างรวดเร็วแต่ตัวของเราไม่ได้เคลื่อนไหวตามไปด้วย ทำให้สมองตอบสนองไม่ถูก ประมาณว่าประสาทสัมผัสมันทำงานไม่สอดคล้องกัน
                          มันจะมึนครับ อาการนี้ไม่ได้เป็นทุกคน แต่เป็นเฉพาะบางคน (อาการนี้ไม่เกี่ยวข้องกับน้ำในหูครับ)
                          ไม่เกี่ยวกับว่าใช้จอชนิดไหนเล่นนะครับ เป็นอาการเฉพาะคนครับ
                          ผมก็เป็นอยู่ อยากเล่นเกมส์หลายๆเกมส์แต่ก็เล่นไม่ได้ เพราะมันมึนมากๆ

ส่วนใหญ่จะเป็นกันมากในเกมส์แนวมุมมองบุคคลที่1 หรือเกมส์ที่เคลื่อนไหวภาพเร็วๆ ซ้ายทีขวาที
                          หรือบางครั้งหนังที่ถ่ายทำแบบกล้องสั่นไหว ให้มุมมองความรู้สึกเหมือนอยู่ในสงคราม ภาพเหล่านี้ก็ทำให้เวียนหัวได้

วิธีแก้แบบบรรเทาอาการ ต้องค่อยๆเล่นวันละนิดหรืออาจต้องกินยาแก้เมารถไปด้วย แต่นี่แค่พอช่วยได้นะครับ
                          เคยมีคนบอกให้ติดพาสเตอร์ยาที่สะดือแล้วจะแก้เมารถได้ มาจากสารคดีท่องเที่ยว
                          (อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะ) ผมลองมาแล้วโดยใช้เทปใสแปะสะดือให้หมด ปรากฏว่าลดอาการมึนลงได้เยอะมากๆ

แต่ตอนนี้ผมใช้วิธีเล่นวันละแค่ 5 นาทีและเพิ่มเวลาเล่นขึ้นเรื่อยๆ กับเกมส์ gear of war ซึ่งเคยเวียนจนอ๊วกมาแล้ว
                          ผลปรากฏว่าดีขึ้นเรื่อยๆ จนสามารถเล่นได้เป็นชั่วโมงๆ ตอนนี้ก็จบเกมส์นั้นไปแล้ว

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอาครับ เพราะผมก็เป็นอยู่อาการแบบนี้ และก็ดีขึ้นมากๆแล้ว

Comment

ผมว่า farcry 2 ไม่ค่อยมันเลย เล่นไปได้นิดเดียว ศรัตรูน้อย ฆ่าจุดนี้แล้วก็ต้องไปจุดต่อไป (ต้องขับรถไปอีก) ชักช้า เยิ่นเย้ออ่ะครับ ใครเล่นไปไกลหรือจบแล้วบอกหน่อยได้ไม๊ว่ามันจะมันขึ้นรึเปล่า ตอนนี้หยุดเล่น ไปเล่น cod 5 แล้ว

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
                              เค้าเรียกว่า motion sick หรือ motion sickness เป็นภาษาทางการแพทย์ครับ มันคืออาการมึน เมารถ เมาเรือ
                              เล่นเกมส์แล้วมึน เป็นที่ภาพมันเคลื่อนไหวอย่างรวดเร็วแต่ตัวของเราไม่ได้เคลื่อนไหวตามไปด้วย ทำให้สมองตอบสนองไม่ถูก ประมาณว่าประสาทสัมผัสมันทำงานไม่สอดคล้องกัน
                              มันจะมึนครับ อาการนี้ไม่ได้เป็นทุกคน แต่เป็นเฉพาะบางคน (อาการนี้ไม่เกี่ยวข้องกับน้ำในหูครับ)
                              ไม่เกี่ยวกับว่าใช้จอชนิดไหนเล่นนะครับ เป็นอาการเฉพาะคนครับ
                              ผมก็เป็นอยู่ อยากเล่นเกมส์หลายๆเกมส์แต่ก็เล่นไม่ได้ เพราะมันมึนมากๆ

ส่วนใหญ่จะเป็นกันมากในเกมส์แนวมุมมองบุคคลที่1 หรือเกมส์ที่เคลื่อนไหวภาพเร็วๆ ซ้ายทีขวาที
                              หรือบางครั้งหนังที่ถ่ายทำแบบกล้องสั่นไหว ให้มุมมองความรู้สึกเหมือนอยู่ในสงคราม ภาพเหล่านี้ก็ทำให้เวียนหัวได้

วิธีแก้แบบบรรเทาอาการ ต้องค่อยๆเล่นวันละนิดหรืออาจต้องกินยาแก้เมารถไปด้วย แต่นี่แค่พอช่วยได้นะครับ
                              เคยมีคนบอกให้ติดพาสเตอร์ยาที่สะดือแล้วจะแก้เมารถได้ มาจากสารคดีท่องเที่ยว
                              (อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะ) ผมลองมาแล้วโดยใช้เทปใสแปะสะดือให้หมด ปรากฏว่าลดอาการมึนลงได้เยอะมากๆ

แต่ตอนนี้ผมใช้วิธีเล่นวันละแค่ 5 นาทีและเพิ่มเวลาเล่นขึ้นเรื่อยๆ กับเกมส์ gear of war ซึ่งเคยเวียนจนอ๊วกมาแล้ว
                              ผลปรากฏว่าดีขึ้นเรื่อยๆ จนสามารถเล่นได้เป็นชั่วโมงๆ ตอนนี้ก็จบเกมส์นั้นไปแล้ว

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอาครับ เพราะผมก็เป็นอยู่อาการแบบนี้ และก็ดีขึ้นมากๆแล้ว
                              แน่นอนจริงๆ

Comment

half life 2 เล่นเเล้วปวดหัวมากๆ คับ

Comment

Working...
                                X