overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: [][][]=== การใช้งานของโปรแกรมบางตัว ===[][]

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Default [][][]=== การใช้งานของโปรแกรมบางตัว ===[][]

คือช่วงนี้พอมีเวลว่างจะได้หยิบจับทำอะไรนิดหน่อย

แล้วก็เห็นสมาชิกบางท่านถามเรื่องการใช้งานของโปรแกรมบางตัว

วันนี้ก็เลยรวบรวมมาให้ดู โปรแกรมที่ function การใช้งานเยอะๆไม่ได้ทำมานะครับ (ขี้เกียจ หุหุ)

SuperPI

Prime95

Othos

OCCT

HDTune

Furmark

Quote Originally Posted by dears View Post
    เพิ่มเติมในส่วนของ Furmark นิดนึงนะงับ ....
    โปรแกรมนี้ใช้เทสการ์ดจอ เพียงแค่คร่าวๆเท่านั้น เพราะมันไม่ได้กินการ์ดหนักมากนัก (แต่ถือว่าโอเชในระดับนึง)
    อาจสามารถรันผ่านได้ด้วย core/mem สูงๆ แต่พอเอาไปใช้งานจริงในระดับ core/mem นั้นๆ อาจเกิดข้อผิดพลาดได้ในบางโปรแกรม

ดังนั้นจึงอยากให้แนะนำว่าเทสเพียงคร่าวๆ อย่าเพิ่งยึดติดว่าการ์ดเราเสถียรดีแล้ว เพราะแต่ละโปรแกรมกินสเป็กของ HW ไม่เท่ากัน
    จึงต้องใช้หลายๆโปรแกรมเทสควบคู่กันไปด้วย เฉกเช่น cpu นั้นแหละ ยังต้องมีโปรแกรมหลายๆตัวมาเทสร่วมกันเลย

แต่ถือว่า Furmark เป็นโปรแกรมที่แหล่มอีกตัวงับ เพราะใช้งานง่ายและสะดวกมาก หากได้ลองเล่นเปรียบเทียบกับหลายๆโปรแกรม
    เดี๋ยวเราก็จะทราบเองว่า มันมีความต้องการสเป็กในส่วนไหนของการ์ดจอมากที่สุด ....

CPU-Z

----------------------------------------------------------------------

- บางตัวถ้าใช้คำอธิบายผิดก็ขอภัยด้วยครับ
    - เป็นการใช้งานเบื้องต้นนะครับ เทคนิคอื่นๆก็ถามเทพๆแถวนี้ดู
    - ท่านใดอยากเพิ่มเติมส่วนไหนก็โพสได้เลยครับ จะได้ช่วยกับปรับปรุ่งให้ดีขึ้น
    - คำว่า "แทบ" ในภาพทุกภาพ จริงๆคือคำว่า Tab นะครับ
    Last edited by AmaKatsu; 9 Jul 2009 at 12:13:05.

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

โหย สะดวก แจ่ม

OverclockZone Member nobitadoremo's Avatar

แจ่ม ๆ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

เพิ่มเติมในส่วนของ Furmark นิดนึงนะงับ ....
    โปรแกรมนี้ใช้เทสการ์ดจอ เพียงแค่คร่าวๆเท่านั้น เพราะมันไม่ได้กินการ์ดหนักมากนัก (แต่ถือว่าโอเชในระดับนึง)
    อาจสามารถรันผ่านได้ด้วย core/mem สูงๆ แต่พอเอาไปใช้งานจริงในระดับ core/mem นั้นๆ อาจเกิดข้อผิดพลาดได้ในบางโปรแกรม

ดังนั้นจึงอยากให้แนะนำว่าเทสเพียงคร่าวๆ อย่าเพิ่งยึดติดว่าการ์ดเราเสถียรดีแล้ว เพราะแต่ละโปรแกรมกินสเป็กของ HW ไม่เท่ากัน
    จึงต้องใช้หลายๆโปรแกรมเทสควบคู่กันไปด้วย เฉกเช่น cpu นั้นแหละ ยังต้องมีโปรแกรมหลายๆตัวมาเทสร่วมกันเลย

แต่ถือว่า Furmark เป็นโปรแกรมที่แหล่มอีกตัวงับ เพราะใช้งานง่ายและสะดวกมาก หากได้ลองเล่นเปรียบเทียบกับหลายๆโปรแกรม
    เดี๋ยวเราก็จะทราบเองว่า มันมีความต้องการสเป็กในส่วนไหนของการ์ดจอมากที่สุด ....

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ขอบคุณครับท่าน เพิ่มเติมไปแล้วเด้อ~~~~

OverclockZone Member 12Qmiss's Avatar

โหลดได้จากไหนมั้งคับ

Quote Originally Posted by 12Qmiss View Post
    โหลดได้จากไหนมั้งคับ
    หาได้จาก google เลยครับพี่น้อง ฟรีทุกตัว (เว้น HDTune ถ้าอยากใช้งานเต็มที่การหาพวกยาแก้ไอ)

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

โอ้วเยี่ยมมมมมมมม

OverclockZone Member mrair's Avatar
    สรงประภา ดอนเมือง

แจ่ม...... เลยครับ

OverclockZone Member toptap's Avatar
    แถวเวทีมวยรังสิต

ชอบครับชอบ มีบางอันเหมือนกันที่ผมไม่เทส
    Last edited by toptap; 18 Nov 2008 at 15:52:17.

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

ขอบคุณคับท่าน ทีว่ามาผมเคยรันแต่ SuperPI, Othos กับ cpu-z เอง อิอิ ว่างๆทำมาอีกเยอะๆซิคับ รวมหลายๆโปรแกรม เดี๋ยวเชียร์ให้ mod ปักหมุด

Quote Originally Posted by hugnoi View Post
    ขอบคุณคับท่าน ทีว่ามาผมเคยรันแต่ SuperPI, Othos กับ cpu-z เอง อิอิ ว่างๆทำมาอีกเยอะๆซิคับ รวมหลายๆโปรแกรม เดี๋ยวเชียร์ให้ mod ปักหมุด
    อันนั้นต้องประสบการณ์จากหลายๆท่านช่วยกันครับ

ผมเองก็เอามาแต่ที่ตัวเองใช้อยู่บ่อยๆ

อย่างพวก Everest, 3DMark, Aquamark ก็กดรันเทสได้เลยไม่ต้องปรับอะไรมาก
    คิดว่าน่าจะทำได้กันหมดแล้ว เลยไม่ได้ทำมา

Everest + SiSoft นี่เมนูละเอียดซอบยิ๊กจริงๆ ให้ตายซิซาร่าห์

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

อ๋อมันใช้แบบนี้นี่เอง หิหิหิ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

แทบ = tab = แต๊ป

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

ขออนุญาติ อัพไปอยู่หน้าแรกคับ
    มีประโยชน์มากๆสำหรับมือใหม่

OverclockZone Member Cowboy's Avatar

แวะมาดันบทความดีดี^^ครับ

OverclockZone Member

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member graffiti's Avatar
    อ.เมือง จ.จันทบุรี ตรูเน้นฮ่าโว้ย

ผมสงใสมานานแล้วว่า ผม oc ที่ไร จะ เทสOthos ไม่ผ่านสักที แต่โปรแกรมอืนๆ ผ่านหมดใช่งานได้ปกติ เป็นที่อะไรเนีย...

OverclockZone Member neomeo's Avatar

ดูดีมีสาระ ครับ

ช่วยดันอีก คน

Quote Originally Posted by graffiti View Post
    ผมสงใสมานานแล้วว่า ผม oc ที่ไร จะ เทสOthos ไม่ผ่านสักที แต่โปรแกรมอืนๆ ผ่านหมดใช่งานได้ปกติ เป็นที่อะไรเนีย...
    เกิดขึ้นได้บ่อยๆสำหรับการ OC

เหมือนช่วง E8400 C0 ออกมาล็อตแรกๆ

เทส Othos ผ่าน /ตัวอื่นไม่ผ่าน

เทส Othos ไม่ผ่าน /ตัวอื่นผ่าน

กระทู้ข้ามปี O_o!!

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks