Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound Sticks II ใสสู้T20ได้ไม้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound Sticks II ใสสู้T20ได้ไม้ครับ

คือฟังjazzกับacusticครับT20ใช้ได้เลย แต่ฟังpopแล้วไม่มีเบสเสียอารม
    นำแนะด้วนครับหรือมีรุ่นอื่นก็ขอบคุณมากครับ(คาราไม่แรงนะครับSound Sticks II ก็อวกแล้ว ไม่หวังราคามากกว่านี้นะ)

ผมใช้ t20+music sx +kimber hero ปรับยก eq ด้านซ้ายขึ้น ให้เบสมันเยอะขึ้น ก็พอฟังได้นะเบส ไม่ได้หวังอะไรกะมันอยู่แล้ว แค่เบสตุ่ยๆ ตุ๊บๆ เล้กๆ ก็โอเคแล้วครับ เอาไว้ฟังเบาๆโอเค

จะซื้อ H/D II เอา Altec mx5021 ดีกว่าครับ ไม่เชื่อ รอคนมายืนยันว่าดีกว่า

Comment

SS II แหลมใส กลางเสียงแห้งๆไม่อิ่มโดยเฉพาะกลางต่ำ อยากได้เบสนี่ยิ่งแล้วใหญ่ไม่ค่อยมีอะ จัดว่าเบสน้อยมากสำหรับ 2.1
      ถ้าวัดจากคุณภาพเสียงผมว่าราคาซักครึ่งนึงยังแพงเลย
      ผมก็เคยลองฟังไม่กี่ทีนะครับ เสียงมันไม่โดนเลยไม่สนใจจะฟัง
      ส่วน T20 นี่ไม่เคยฟังเทียบไม่ถูก
      Last edited by JPS; 18 Nov 2008, 12:45:01.

Comment

เสียงสู้ไม่ได้เลยครับ ต้อง T40 น่าจะสูสีกว่า แต่เสียงก็ยังเครือๆ กว่า แต่ว่ามีแนะนำ อีกตัวใน ช่วงราคาเดียวกับ soundstickII คือ EDIFER รุ่นที่ต่อ เป็น ดิจิตอลได้ นะครับ เสียงดีมาก ในระดับราคาเหมือนกัน แต่มันอาจจะไม่ค่อยสวยนักนะครับรูปร่าง แพงกว่า MX 5021 นิดหน่อย แต่เสียงดีกว่ากันครับ 5021 แหลงก็แหลมโดดไปเลย ต่ำก็ต่ำสุด ไม่บาล้านเลยครับ ต้องเอาไปเล่นเกม ยิง โฉ่งฉ่างน่ะครับ เหมาะดี เพลงก็ฟังได้ครับ แต่ไม่ค่อยเพราะถูกใจ (สงสัยผมจะแก่ )
        Last edited by tigertheking; 18 Nov 2008, 16:59:53.

Comment

EDIFER รุ่นที่เป็น ดิจิตอลไม่เคยฟัง ครับ แต่รุ่นที่ไม่ใช่นี้ ฟังแล้วไม่ใช่แนวเลยครับ ขนาดผมฟังหลายแนวนะครับ

ทำให้อยากฟังเลยทีนี้ รุ่นที่เป็นดิจิิตอล

Comment

คำถามมันกลับๆ กันรึเปล่า ..
            ต้องถามว่า
            Sound Sticks II ดีกว่า T20 เยอะมั๊ย

อย่างนี้ น่าจะใช่มั๊ย

Comment

edifer รุ่นที่รับ สัญญาณ digital มีสองตัว นะครับ ตัวที่ผมแนะนำเป็นตัวถูก ราวๆ 8000 เสียงดีมากทีเดียว แต่ว่าอีกตัวดีกว่า มาก sound stage มันกว้างมาก แล้ว รายละเอียดดีกว่าครับ ผมลองเปิดเทียบกับ SoundStickIIแล้ว มันคนละเรื่องกันเลย เสียงของ รุ่นใหญ่ ของedifer เนี่ยะ เรียกว่า สวยพอ กับ com 5ที่ผมใช้อยู่เลย แต่ถูกกว่าเท่านั้นเอง แล้วก็ขนาดใหญ่กว่า มากทีเดียว

ถ้ามีโอกาส ลองไปฟังสิครับที่พันทิพย์ ชั้นสาม ร้านที่มันขาย ลำโพงเยอะ อยู่แอบๆหน่อย นะครับร้านน่ะ แล้วก็มีลำโพงให้ลองหลายยี่ห้ออยู่ครับ รวมทั้งหูฟัง shure ด้วย ขอโทษที่จำชื่อร้านไม่ได้ ลองหาดูเองละกัน เจ้าของร้านมีความรู้ พอควร คุยสนุกครับ

Comment

[QUOTE=bossincar;5043820]คำถามมันกลับๆ กันรึเปล่า ..
                ต้องถามว่า
                Sound Sticks II ดีกว่า T20 เยอะมั๊ย

อย่างนี้ น่าจะใช่มั๊ย[/QUOTE

คืออยากรู้ว่ามีตัวใหนเสียงใสสู้T20เวลาฟังacoustic แล้วก็มีเบสไว้ฟังpopบ้างครับ ถ้าT20มีเบสผมจะพอใจมากมายครับ

Comment

ตอบได้ที่เคยใช้มาครับ . .
                  ลองหา JBL Encounter ฟังเพลงดี๊ดี รับรอง

หาให้ได้แบบราคาเบาๆ หน่อยนะครับ

Comment

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์นะครับ

จากที่ผมได้ลองฟังในงาน Commart ทั้ง T20, T40, HD50, I3400 และ I3000

จากความรู็สึกส่วนตัวนะครับ
                    T20, T40 จะให้เสียงกลาง และเสียงสูง ที่ใสและชัดมาก แต่เบสค่อนข้างน้อย ถึงแม้จะปรับเร่ง bass แล้วก็ตาม ซึ่งก็เป็นไปประเภทของลำโพงแบบ 2 channal
                    HD50 เสียงเกินตัวมากครับ กลางกับสูง ผมว่า พอๆ กับ T เลย แต่เบสยิ่งน้อยครับ เพราะไม่มีที่ปรับเพิ่ม
                    I3400 กับ I3000 กลางกับสูง อาจจะไม่ชัดและใสเท่า T แต่ได้เปรียบตรงเบสครับ เพราะมี sub จึงทำให้เบสแน่น และลึกกว่ามาก รวมถึงสามารถปรับเสียงเบสได้ ยิ่งทำให้มีความยืดหยุ่นในการใช้งาน และสไตลการฟังของแต่ละคนมากขึ้น

ในที่สุดผมถอย I3400 มา เพราะเห็นว่า ตู้ sub ของ I3400 ใหญ่กว่า น่าจะช่วยให้เบสที่ออกมีความแน่นและลึกกว่า รวมถึงเงินที่ถูกกว่าพันนึง ผมก็เอาไปซื้อเป้ใส่ Notebook...คุ้มสุดๆ ครับ ^_^

หวังว่าจะเป็นประโยชน์นะครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

ขออนุญาตตาม ความคิดเห็นของตัวเองเลยนะครับ ไม่ได้คิดจะแย้งความคิดเห็นใครว่าถูกไม่ถูก ผมเองใช่ว่าจะถูก

ผมใช้ t20 อยู่ ให้ใครเอา ตัว Sound Sticks II มาแลก t20 ผมไม่เอานะ

t20 ผมว่าเบสมันมีในระยะนั่งทำงานหน้าคอม ถ้า เปิดทิ้ง แล้วเดินไปเดินมา หรือ เปิดหน้าคอม แล้วกระโดดไปนั่งบนเตียง เบสห่วยเลย บางเกิน ขนาดผมนั่งเอนไปข้างหลังแก้เมื่อย
                      เบสยังบางลงไปทันที

แต่ถ้า เบสนั่งระยะ ทำงานคอม พิมงาน เล่นเว็บ ไปด้วย เบสเพียงพอเอามากๆ ผมปรับเบสกะ แหลม 12.00 น นะครับ

ทีนี้มาว่า ตัว Sound Sticks II เสียงลูกผีลูกคน ดีแต่สวย เสียงไม่ไหว เบสกินกะ creative รุ่นล่างๆ ได้ เฉือน ปลายจมูก บอกไม่ได้ว่าใครเบสง่อย กว่ากัน พูดเรื่องจริง

ผมไม่อยากเอา2.1 มาเทียบ กะ 2.0 มันเทียบกันไม่ได้ ถ้าถาม ผมว่า t20 แพ้ตรง เบสที่พล่ากว่า ตัว Sound Sticks II เมื่อเปิดดังๆเพราะมันไม่มีซับ

ส่วน edifire รุ่นธรรมดา ผมไม่เคยฟังรุ่น ดิจิตอล แต่รุ่นธรรมดา มีดีที่เสียงกลาง อย่างเดียว นอกนั้น
                      เฉยๆมาก ผมฟังแล้วเสียงมัน คล้ายๆ พวก ไอ ทริค ของ ครีเอทีฟเลยแหะ

จากความต้องการของ เจ้าของกระทู้แล้ว ผมว่า ตัว mx 5021 ให้ตามความต้องการที่สุด
                      ฟัง แจ๊ส อคูสติก ป๊อบ ตัว mx5021 ให้ทั้งความ ใสและเบส แบบไม่บ้าพลัง สมน้ำสมเนื้อ

Comment

เพิ่มเติม ผมฟังเพลงอย่างเดียวนะครับ เกมส์ไม่เล่นหนังไม่ดู ฟังเพลงวันละ 12-15 ชม.ได้
                        เผื่อจะเอาไปดูหนัง เล่นเกมส์ด้วย อาจจะได้ข้อมูลไม่ครบถ้วนนัก

ผมเป็นพวกไม่เน้นเบสมากมาย ขอเพียงให้เบสมันมีเหมาะสมกับเพลงแนวนั้นๆ แค่นั้นพอครับ

Comment

ขอบพระคุณครับจาไปลองหาฟังดู

Comment

ตอนนี้มีผู้ท้าชิง2รุ่น
                            Edifier S330 2.1 Digital Speakers

Altec mx5021
                            มีรุ่นอื่นอีกไม้ครับจาได้ฟังพร้อมกันทีเดียวเยย

Comment

ผมว่าลองไปฟังตัวจริงดีกว่า แนวเสียงมันบอกกันไม่ได้ครับ ว่าตัวไหนเพราะกว่าตัวไหน เหมือนคนกินเผ็ดยังกินไม่เท่ากันเลย ผมใช้ Sound Sticks II อยู่ ใครมาบ้านมาฟังก็มีแต่คนชม (คงเห็นความสวยมันด้วยล่ะ)

Sound Sticks II ผมว่ามันให้เสียงครบดีนะ ผมชอบ Classical blues jazz ออกจะดีผมว่านะ มีhiphop rock บ้างบางที ถ้าhiphop rock ผมว่าสู้ CreatureIIไม่ได้ บ้า JBL อ่ะ

แต่ก็บอกไม่ได้ครับ ว่าเสียงที่คุณได้ยินนั้นเพราะเหมือนผมไหม หรือว่าชอบเหมือนผมไหม ไปลองฟังที่ร้านแล้วชอบตัวไหนก็ซื้อตัวนั้น ถ้าแพงไปก็เก็บเงินเอาไว้ก่อน เพราะเอาตัวอื่นไปก็ได้แค่ทดแทนสุดท้าย คุณก็ต้องกลับไปเอาตัวนั้นๆอยู่ดี มันจะฝั่งใจจำครับ

Comment

Working...
                              X