Announcement

Collapse
No announcement yet.

สิ่งที่ควรคำนึงเมื่อซื้อคอมใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สิ่งที่ควรคำนึงเมื่อซื้อคอมใหม่

หลายคนเมื่อคอมใหม่ มักอัดงบไปกับ cpu ram m/b vga card อยากให้พึงคิดไว้สักนิดว่า ของพวกนี้2-3 ปีก็ตกรุ่นแล้ว แนวคิดของผมคือ ควรลงทุนกับสิ่งที่อยู่กับคอมนานๆเช่น ลำโพง sound card case mouse keyboard psu ups เพราะของพวกนี้จะอยู่กับพวกเรานานมาก 10 ปียังไม่เสียไม่ตกยุคไว ตัว cpu ram m/b vga card ไม่ต้องซื้อเผื่ออัปเกรดหรอกครับ ถึงเวลาคุณก็เปลี่ยนยกชุดอยู่ดี

มันคือ 1 ในแนวคิดที่แต่ละคนมีต่างกันออกไปครับ ทุกแนวคิดมีแนวทางของตัวเอง

ส่วนเรื่องประเด็นตกรุ่น มันอยู่ที่คนใช้ครับ บางเครื่องใช้มา 5-6 ปี ทุกวันนี้ในความคิดเจ้าของเครื่องนั้นๆ ยังใช้ดีอยู่เลยก็มีครับ
    บางคนซื้อมา 3 วัน ไม่พอใจก็เปลี่ยนเลยก็มีครับ

ขอพวกนี้มันอยู่ที่ใจครับ

Comment

ถูกครับ !!!

Comment

ตามพี่วิกรครับ

Comment

รู้จักพอ ก็พอแล้วครับ..ถึงมันจะตกรุ่น..แต่มันก็ยังเป็นที่ 1 ในใจผู้ใช้ครับ..

Comment

จำเป็น ใช้งานเท่าไร ก้ชื้อเท่านั้นครับ ถึงเวลาที่ใช้งานที่เราใช้ไม่ได้ก้เปลี่ยน ถ้ายังใช้งานได้อยู่ ก็ใช้ไปเรื่อยๆ ถ้าไม่มีอะไร เสีย ครับ

Comment

ต่อไปคงจัดเสป็คซื้อใหม่คงให้ เม้าส์-คีย์บอร์ด ซาวด์การ์ด เป็นเกณฑ์หลักสินะครับ เพราะมันใช้ได้นานๆ

ปล.ตามท่านข้างบนเลย

Comment

P4 ยังเล่น เกม ออนไล ต่างๆ ได้ดีอยู่เลยอ่า

เลยยังไม่ค่อยคิดจะเปลี่ยนใหม่ การ์ดจอเน่าๆ GF 6200 AGP 8x

Comment

P4 ยังเล่น เกม ออนไล ต่างๆ ได้ดีอยู่เลยอ่า

เลยยังไม่ค่อยคิดจะเปลี่ยนใหม่ การ์ดจอเน่าๆ GF 6200 AGP 8x

Comment

ใช่ครับ พวกเด็ก บ้า ความแรงซื้อมาใช้ไม่คุ้มทำมาหากินไม่ได้ ทุ่มงบไปก็ อะน่ะ เปลืองเอาเงินไปฝากธนาคาร ได้ดอกเบี้ยยังแจ่มกว่าอีก ซื้อสลากออมสินก็ลุ้นถูกรางวัล

Comment

ผมว่าเจ้าของกระทู้พูดถูกนะ ย้อนตัวเองไปสัก 5 ปี ถ้าผมซื้อเคส กับ psu ลำโพง หรือจอ ดี ๆ ก็คงไม่ต้องมาเสียเงินซื้อใหม่อย่างทุกวันนี้ แต่ไอ้ซีพียู กับเมนบอร์ดเทพ ๆ เมื่อก่อนที่ซื้อมา ตอนนี้ใช้ทำไรไม่ได้แล้วนอกจากเปิดเว็บ ถ้าขายก็ราคาเศษเหล็กดี ๆ นี่เอง

เหมือนเวลาสร้างบ้านซักหลัง ควรทำให้ตัวบ้านมั่นคงแข็งแรง ก่อนจะซื้อสิ่งของมาประดับ เพราะเดี่ยวบ้านมันพังลงมาแล้วจะไม่เหลืออะไร หรือไม่บางทีก็ต้องรื้อใหม่อีก

Comment

Originally posted by soniqer View Post
                        หลายคนเมื่อคอมใหม่ มักอัดงบไปกับ cpu ram m/b vga card อยากให้พึงคิดไว้สักนิดว่า ของพวกนี้2-3 ปีก็ตกรุ่นแล้ว แนวคิดของผมคือ ควรลงทุนกับสิ่งที่อยู่กับคอมนานๆเช่น ลำโพง sound card case mouse keyboard psu ups เพราะของพวกนี้จะอยู่กับพวกเรานานมาก 10 ปียังไม่เสียไม่ตกยุคไว ตัว cpu ram m/b vga card ไม่ต้องซื้อเผื่ออัปเกรดหรอกครับ ถึงเวลาคุณก็เปลี่ยนยกชุดอยู่ดี
                        สิ่งที่ควรคำนึงจริง ๆ สำหรับผม ผมว่าคือ ความจำเป็นในการซื้อมากกว่าครับ
                        ทั้งเพื่อการทำงาน
                        แล้วก็เพื่อความบันเทิง

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเจ้าของเงินด้วยครับ ว่ามีมากน้อยแค่ไหน

เรื่องตกรุ่นมันก็แล้วแต่แนวความคิดครับ เห็นด้วยกับคุณวิกร

Comment

สุดแล้วแต่คนจะคิดกับวุฒิภาวะครับ คิดว่าหลายๆท่านก็เคยเป็นหล่ะ อยากได้คอมเทพๆ ทุกวันนี้ผมก็ยังอยากได้เลย

แต่พอเริ่มถึงวัยที่ต้องมีขอบเขตการใช้ตัง สุดท้ายก็ต้องซื้อพอกับความต้องการปัจจุบัน

แต่เรื่องที่ว่าลำโพง เมาส์ หรือแม้แต่ซาวน์การ์ด มันก็อยู่ได้ไม่นานขนาดนั้นหรอกครับ ลำโพงดีๆอาจจะอยู่ได้ถึง แต่เม้าส์นี่ซื้อดีขนาดไหนอยู่ได้อยากมากก็ปี ของผมนี่ต้องเปลี่ยนทุกครึ่งปี(เพราะใช้แบบฮาร์ดคอร์แบบสุด)

ส่วนถ้าจะเปรียบเทียบเรื่องบ้าน มันเปรียบกันไม่ได้นะครับ อย่างน้อยอุปกรณ์ก่อสร้างบ้านหลักๆก็ไม่มีตกรุ่นหล่ะ
                          Last edited by shanao; 19 Nov 2008, 00:30:32.

Comment

ใช่ครับ มันขึ้นอยู่กับแนวคิดของแต่ละท่าน

สิ่งที่ควรทำก่อนจะตัดสินใจซื้อคือ

1.คุณชอบแบบไหน ??? (อันนี้สำคัญครับ ถ้าไม่ชอบ ซื้อไปคงได้เปลี่ยนอะไรใหม่แน่ๆ)
                            2.วิเคราะห์ถึงความคุ้มค่า ในการลงทุนต่อการใช้งานจริงๆของคุณ
                            3.เงินส่วนที่คุณลงทุน มีผลกระทบต่อรายได้ประจำวันหรือไม่ ระยะเวลาคืนทุนจะนานไปรึเปล่า?
                            4.สเปคที่คุณเลือกจะเพียงพอรองรับระบบใหม่ๆ ในวันข้างหน้าได้หรือไม่ (จะลาก O.S. ใหม่ๆรอดหรือป่าวอ่ะ)
                            5.อุปกรณ์ที่คุณใช้มีความน่าเชื่อถือเพียงใด มีความทนทานแค่ไหน (จะใช้กันยาวๆ อะไรประมาณนั้น)
                            6.ดูเพื่อนๆ ข้างเคียงเค้าใช้ก่อน(หนูทดลอง) จากนั้นดูผลจากนั้นสรุป.....
                            7.ร้านที่จะซื้อ/ประกอบ มีความน่าไว้ใจแค่ไหน (เค้าคงไม่กล้าหลอกลูกค้าหรอก ไม่งั่นลงเว็บ!!! กระฉูดแน่)
                            8.??? (คิดไม่ออกล่ะ ช่วยคิดๆหน่อยนะ)

ผิดถูกอะไรไปก็เชิญแก้ไขกันตามสะดวก ...

เอาเป็นว่าดูเศรษฐกิจในกระเป๋าให้ดีก็แล้วกัน แต่ที่สำคัญอย่าลืมเศรษฐกิจพอเพียงนะ

Comment

สิ่งที่ควรคำนึงเมื่อซื้อคอมใหม่
                              เงิน+การใช้งาน

Comment

Working...
                              X