overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40

Thread: เพื่อนๆฟังเพลงด้วยฟอแมทอะไรกันมั่งนอกจาก mp3 ครับ

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

Default เพื่อนๆฟังเพลงด้วยฟอแมทอะไรกันมั่งนอกจาก mp3 ครับ

ตามหัวกะทู้เลยครับเพราะที่ฟังมานานก็มีแค่ฟอแมท mp3 อย่างเดียวอยากลองฟังฟอแมทอื่นดูบ้างมีตัวไหนที่เสียงดีกว่า mp3 มั้ยครับถ้าดีกว่าช่วยเทียบให้ด้วยว่ามากน้อยแค่ไหนคุ้มค่าที่จะนั่งเสียเวลาเปลี่ยน+แปลงหรือไม่ ตอนนี้ใช้ iPod Nano G4 ครับใช้ไฟล์นามสกุลอะไรถึงจะเหมาะ

ปล.Nano เสียงสู้ Mini ไม่ได้เลยอ่ะเอาแค่เสียงจากหูฟังก็ไม่ผ่านแล้ว หูฟังรุ่นเก่าเสียงดีกว่านี้ครับ

Banned

ogg ครับ ชอบกว่ารู้สึกมันจะดีกว่า mp3 นิดๆ ในขนาดเท่ากัน

OverclockZone Member

ape
    flac
    image file ทั้งหลายครับ
    ที่ผมฟังนอกจาก mp3 ก็ประมาณนี้แหละครับที่ฟังบ่อยๆ
    ipod ไม่รู้ ไม่เคยใช้ครับ เหอๆ

OverclockZone Member JPS's Avatar
    Somewhere in Time

ของ apple ใช้ apple ต้อง aac รู้สึกว่าฟังจาก ipod แล้วจะดีกว่า mp3 นิดหน่อย(rip เองทั้งคู่) ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าไม่ได้ตั้งใจเทียบซักที ขี้เกียจ

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

ถ้าเป็นไอพอด ก็มี apple lossless กับ aacนามสกุลอะไรไม่รู้ ไม่เคยใช้
    oggไอพอดเล่นไม่ได้มั้งครับ แต่ผมใช้อันนี้อยู่ กับmp3ที่โหลดมา แหะๆ

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

Quote Originally Posted by Ittipol02 View Post
    ถ้าเป็นไอพอด ก็มี apple lossless กับ aacนามสกุลอะไรไม่รู้ ไม่เคยใช้
    oggไอพอดเล่นไม่ได้มั้งครับ แต่ผมใช้อันนี้อยู่ กับmp3ที่โหลดมา แหะๆ
    แล้วเสียงมันดีกว่ามากมั้ยครับต้องใช้โปรแกรมไรแปลงอ๊ะป่าว

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ใช้หูแถมที่มากะไอพอดด้วยใช่ไหมครับ ถ้าใช่ เอา mp3 320k ก็ หรูแล้วครับ
    เอาอันอื่นมันจะหนักเครื่องเปล่าๆ

ส่วนตัวผมถ้าริบเอง ใช้ apple lossless ใช้กะไอพอด กะ wave ใช้ ฟังกะ pc

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

Quote Originally Posted by boomer1983 View Post
    แล้วเสียงมันดีกว่ามากมั้ยครับต้องใช้โปรแกรมไรแปลงอ๊ะป่าว
    โปรแกรมแปลงต้องถามคนใช้ไอพอดแล้วครับ
    ส่วนเรื่องเสียง lossless ก็คือ ไม่สูญเสียคุณภาพเลย เหมือนต้นฉบับจากแผ่นทุกประการ เช่นเดียวกับ flac แต่ไฟล์ใหญ่มาก เพลงยาว4นาที น่าจะ 30กว่าเม็ก
    aac น่าจะระดับเดียวกับ ogg คือดีกว่า mp3แน่ๆ ถ้าบิทเรทเท่ากัน แต่ถ้าบิทเรทสูงๆ 300+ kbps ก็ไม่ค่อยต่างกันแล้วครับ แค่mp3บิทเรทสูงสุด320 สูงกว่านี้ไม่ได้อีก

OverclockZone Member leahlover's Avatar

mp3 320k กะ wave 1500กว่าๆk หูฟังกะำลำโพงผม
    ที่มีตอนนี้ บางเพลง บางศิลปิน บางอัลบั้ม แยกไม่ออก

แต่ก็มีที่แยกออกบ้างครับ แต่ก็มีไฟล์แบบไม่บีบอัดไว้อุ่นใจ เผื่อ อนาคตครับ

ยังไงลองเลือกที่เหมาะสมดีกว่าครับ

OverclockZone Member b98se's Avatar

mp3 อย่างเดียวเลย ถ้าซื้อแผ่นมาก้แปลงเป็น 320 ตลอด

OverclockZone Member SuperToMMo's Avatar

apple lossless ใช้ itunes แปลงได้เลยครับ

เข้าไป set ที่ edit => preference
    ตรงที่เขียนว่า when you insert cd แล้วมี dropdown น่ะครับ ข้างหลังมีปุ่มที่เขียนว่า import settings เลือก apple lossless โลด
    หลังจากนั้นก้อใส่ cd แล้ว import เลยครับ
    Last edited by SuperToMMo; 18 Nov 2008 at 15:30:29.

OverclockZone Member JPS's Avatar

Quote Originally Posted by boomer1983 View Post
    aac = Advance Audio Coding
    itune ripจากแผ่น ถ้าแปลงจากไฟล์อื่นไม่รู้ต้องใช้โปรแกรมอะไร หาอยู่เหมือนกัน

ปล. ถ้าใช้หูแถม ผมว่าเกิน192 ก็ฟังแทบไม่ออกถึงความต่างแล้วครับ

จะว่าไป ปัญหาของคุณน่าจะเกิดจากหูแถม มากกว่าฟอแมทเสียงนะ คุณลองซื้อหูฟังเพิ่มดีไหม เริ่มต้นที่1000บาทน่าจะดีกว่าหูแถมเยอะ

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

Quote Originally Posted by JPS View Post
    aac = Advance Audio Coding
    itune ripจากแผ่น ถ้าแปลงจากไฟล์อื่นไม่รู้ต้องใช้โปรแกรมอะไร หาอยู่เหมือนกัน

ปล. ถ้าใช้หูแถม ผมว่าเกิน192 ก็ฟังแทบไม่ออกถึงความต่างแล้วครับ
    แปลงไฟล์อื่นเป็น acc ก้อใช้ itune แปลงเหมือนเดิมครับ

ตอนนี้ไม่ได้ใช้หูแถมครับลองฟังดูทีเดียวก็ต้องวางคืนเลยเสียงไม่ดีเลยอ่ะ ตอนนี้ใช้หูฟังตัวละ 250.-เป็นของครีเอทีฟก้อปเสียงดีกว่าหูแถมไอพอดพอสมควรครับแต่ก็ไม่ถึงกับมาก อยู่บ้านนอกจะหาซื้อของดีๆลำบากครับต้องสั่งอย่างเดียว เดี๋ยวจะลองทำตามที่ทุกๆท่านแนะนำมาครับ ขอบคุณที่ตอบครับผม

Quote Originally Posted by Takumigrit View Post
    แปลงไฟล์อื่นเป็น acc ก้อใช้ itune แปลงเหมือนเดิมครับ
    แปลงไงอ่าทำไม่เป็น เพิ่งหัดใช้ itune ขอปลากรอบซักตัว2ตัวด้วยก็ดีนะท่าน

OverclockZone Member SuperToMMo's Avatar

Quote Originally Posted by JPS View Post
    แปลงไงอ่าทำไม่เป็น เพิ่งหัดใช้ itune ขอปลากรอบซักตัว2ตัวด้วยก็ดีนะท่าน
    apple lossless ใช้ itunes แปลงได้เลยครับ

เข้าไป set ที่ edit => preference
    ตรงที่เขียนว่า when you insert cd แล้วมี dropdown น่ะครับ ข้างหลังมีปุ่มที่เขียนว่า import settings เลือก apple lossless โลด
    หลังจากนั้นก้อใส่ cd แล้ว import เลยครับ

เข้าที่เดียวกันครับ แต่เลือกเป็น aac encoder แล้วก็เลือก bitrate ตามที่ต้องการครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ถ้า rip wav only

นอกนั้น สุดแล้วแต่จะได้มา

OverclockZone Member Purity's Avatar

เคยฟัง Flac แล้วประทับใจดีครับ
    นั่งฟังตั้งนานนึกว่าฟัง CD อยู่ พอดีคนขายมาบอกทีหลัง

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ถ้า rip wav only

นอกนั้น สุดแล้วแต่จะได้มา
    เห็นด้วยครับ ถ้าจะริป ต้อง lossless to lossy เท่านั้น ถ้าเป็น lossyอยู่แล้วก็ฟังๆไปเถอะครับ ไปริปซ้ำมันจะเน่ามาก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks