overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: อะไรเสียครับ อาการแบบนี้ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

OverclockZone Member

Default อะไรเสียครับ อาการแบบนี้ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

อาการก็
    เปิดเครื่อง ไฟเข้า พัดลม(ทุกตัว)หมุน
    power supply ทำงาน(เห็นพัดลมมันหมุน)
    แต่หน้าจอไม่ขึ้น(จอไม่เสียแน่นอน)
    แล้วเวลาเปิดมา ก็ไม่มีเสียงปี๊ปเลย
    ช่วยทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ุลองถอดแรมขัด ถอดการ์ดจอขัด ClearCmos ดูครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

อาการบูตไม่เข้าปกติครับ
    ลอง
    1.ถอดถ่านไบออส
    2.ถอดแรมมาเช็ด
    3.การ์ดจอถอดด้วยก็ดี
    4.ลองไปเรื่อยๆจนกว่าจะบูตขึ้น

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

ไม่มี เสียง ติ๊ด

แสดงว่า เมนบอร์ด แน่เลยครับ*

ลองทำตาม คุณหัวโบราณ ก่อนเป็นดีครับ

และถ้าไม่ได้ สันนิษฐานว่า เป็น เมนบอร์ดครับ*

OverclockZone Member tontan's Avatar

ถ้าทำตามที่ข้างบนบอกมา ยังไม่หายก็บอร์ดเสียแล้วครับ อีกอย่างครับ ลองถอดHDDออกก่อนครับ แล้วลองเปิดเครื่องดู ว่าบูสหรือเปล่า

OverclockZone Member narubhet's Avatar

น่าจะ M/B นะครับ เพราะวันที่ผมเอาบอร์ดไปเปลี่ยนตัวที่ 2 ก็อาการแบบนี้ วันนี้ผมเปลี่ยน 3 ตัวอ่ะ กว่าจะได้ตัวที่ดี และสมบูรณ์ อย่าให้เล่า ยาวครับ -*-

ถ้ามีเเรม 2 ตัวลองถอดออกตัวนึงก่อน

อ่าาา ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    อาการบูตไม่เข้าปกติครับ
    ลอง
    1.ถอดถ่านไบออส
    2.ถอดแรมมาเช็ด
    3.การ์ดจอถอดด้วยก็ดี
    4.ลองไปเรื่อยๆจนกว่าจะบูตขึ้น
    ลองหมดแล้วครับ ก็ยังไม่ได้

Quote Originally Posted by tontan View Post
    ถ้าทำตามที่ข้างบนบอกมา ยังไม่หายก็บอร์ดเสียแล้วครับ อีกอย่างครับ ลองถอดHDDออกก่อนครับ แล้วลองเปิดเครื่องดู ว่าบูสหรือเปล่า
    ลองถอดฮาร์ดดิสแล้ว ก็ยังไม่ได้ครับ

Quote Originally Posted by tee13795 View Post
    ถ้ามีเเรม 2 ตัวลองถอดออกตัวนึงก่อน
    ลองแล้วครับ ทั้งใส่ตัวเดียว ทั้งสลับทุกแบบแล้ว ก็ยังไม่ได้ -*-

สงสัยเมนบอร์ดจะเสียจริงๆล่ะมั๊งนี่ -*-

OverclockZone Member bankeng's Avatar

จะบอกว่าอาการนี้ผมเพิ่งโดนมาเมื่อวานนี้เลยครับ ทำยังไงเช็คอะไรทุกอย่างก็แล้วจอก็ไม่ขึ้น

เลยถอดเมนบอร์ดออกมาต่อข้างนอกใส่แต่ซีพียูกับแรมและการ์ดจอเสียบซัพพลาย เปิดติดภาพขึ้น โอ้ โล่งอกนึกว่าบอร์ดไปแล้ว

ลองไล่ใส่อุปกรณ์ทีล่ะส่วน ฮาร์ดดิส Drive ต่างๆ และพัดลม หุๆๆหายเป็นปกติ

แล้วก็งงมาถึงตอนนี้ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น ทำไมมันถึงเป็นแบบนั้นได้ ยังสรุปสาเหตุไม่ได้เลย

เมนบอร์ดอ่ะ เคยเป็นแบบนี้ล่ะ จำได้แม่น เลย ทุกอย่างทำงาน แต่หน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย

OverclockZone Member 12Qmiss's Avatar

ตอนนี้กำลังเป็นอยู่เลยคับ อาการเหมือนกับ จขกท.แปลกกว่าตกที่พอหน้าจอไม่มีอะไรเลยผมก็กดรีสตาทมันก็รีนะแต่พัดลมไม่ดับก่อน
    มันรีเลย แล้วก็ลองถอดถ่านแบตออกแล้ว
    แล้วก็ไปเซ็ตวันที่ในไบออสมันมีวันให้แค่12(มันให้กด+เพิ่มวันคับบอร์ดasus P5Q-E)
    บางครั้งก็บูตบางครั้งก็ไม่บูตผมละงงงงงงงงงงงงงง
    ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร

เพิ่มเติมอีกนิดในไบออสที่เข้าไปดูครั้งสุดท้ายอุณภูมิ cpu42 บอร์ด39 สูงไปไหมคับ( U 120 Ex + MX-2 )
    Last edited by 12Qmiss; 19 Nov 2008 at 09:54:30.

OverclockZone Member saotsubasa's Avatar

ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดูครับ ถ้าไม่มีเสียงตี้ดๆๆๆเลย บอร์ดเสียแน่นอนครับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

ผมอาการเดียวกับท่านเลย ซื้อมาใหม่ตัว esc black ลองมาต่อนอกเคส พอมาเปิดเครื่องมีแต่ไฟเข้า แต่หน้าจอไม่ขึ้นอะไร เสียงติ๊กๆก็ไม่มี ลองไล่แรม ซีพียู ดู และสายไฟ ก็ปกติ (ลองเสียบเครื่องอื่นก็เปิดได้) เลยไปเปลี่ยนที่ร้าน ได้มาตัวที่ 2 ยังเจออาการเหมือนเดิม เดี๋ยวลองยก cpu แรม ไปเทสที่ร้านเลย

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

ของผมก้เป้นครับรื้ออกมาหมด ต่อ psu M/B cpu ram VGA นอกเคสครับติดเลย

OverclockZone Member 12Qmiss's Avatar

มาใหม่คับ คือจากที่ได้รับคำแนะนำมาก็ไปทำตามคับถอดที่ละชิ้นจนถึง HDDพอเปิดมันก็บูตไบออสได้ ดีใจมากนึกว่า HDD เสียแน่เลยเอา HDD ไปต่เครื่องเพื่อนปรากฏว่ามันไม่เสียคับ จนปัญญาแล้วไม่รู้อะไรเสียใครก็ได้ช่วยที
    ลืมบอกคับจากที่ถอดแรม การ์ดจอ(ทีละชิ้น)มีเสียงเตื่อนนะคับตอนที่ถอด HDDมันฟ้องว่า
    Reboot and Select proper Boot device
    or Insert Boot Medie inselected Boot device and press a key_

OverclockZone Member Hello! Project's Avatar

ลองเปลี่ยน PSU ครับ

Quote Originally Posted by Hello! Project View Post
    ลองเปลี่ยน PSU ครับ
    พัดลม PSU มันก็หมุนนะคับ บางครั้งก็บูตเข้าวินโดได้นะคับบางครั้งก็ไม่ได้แต่ส่วนใหญ่จะไม่ได้คับ

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

เคยเจอครับ อาการนี้ เปิดเครื่องทำงานทุกอย่าง psu พัดลม cpu หมุน พัดลมการ์ดจอหมุน แต่ภาพไม่ขึ้น เสียงเตือน Hw ก็ไม่มี ไล่เช็คๆไปเรื่อยหาไม่ได้ ส่งบอร์ดไปเครม หลังจากได้ของกลับมาต่อ เสร้จเปิดภาพไม่ขึ้นอีก เสียงร้องเตือนไม่มี ไล่เช็คแรมใหม่ สุดท้ายเอาจนติด มาตกม้าตายที่แรม 5555

OverclockZone Member Hello! Project's Avatar

Quote Originally Posted by 12Qmiss View Post
    พัดลม PSU มันก็หมุนนะคับ บางครั้งก็บูตเข้าวินโดได้นะคับบางครั้งก็ไม่ได้แต่ส่วนใหญ่จะไม่ได้คับ
    พัดลมหมุนก็ไม่ได้หมายความว่า PSU ปรกตินะครับ หลายท่านคงเจอกันมาแล้ว

OverclockZone Member vasabe's Avatar

ผมก็เปนคับ จอไม่ขึ้น แต่พัดลมทุกตัวหมุน เอา cpu ไปเทสเครื่องเพื่อนก็ใช้ได้ ถอดแรม hdd การ์ดจอ แล้ว ก้อไม่มีเสียง ตี๊ด - -* เป็นที่เมนบอร์ด ใช่ไหมคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks