overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: งบ 2500 บาท แนะนำทีครับ ว่าอัพเกรดอะไรเห็นผลดีที่สุด *รายละเอียดด้านในครับ*

OverclockZone Member aonestudio's Avatar

Exclamation งบ 2500 บาท แนะนำทีครับ ว่าอัพเกรดอะไรเห็นผลดีที่สุด *รายละเอียดด้านในครับ*

นี่คือเสปคที่ผมใช้อยู่นะครับ

อัพเกรดครั้งเดียวและครั้งสุดท้าย !

Mainboard : Socket AM2 ECS NFORCE4M-A (V3.0) update bios แล้ว Support the new AMD AM2 CPU(G1 F3) http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Pro...uID=1&LanID=17

CPU : AMD Athlon 64 3500+(2.2 GHz) 90nm

Ram : DDR2 1 GB bus 533

VGA : PCI-Express Asus Nividia GF6200 ddr2 256 mb TurboCache

PSU : DTECH 450 watt(Fake) Made in China

HDD : sata 80,250,320 gb รวม 3 ตัว

Mornitor : LCD acer 17"

พฤติกรรมการใช้งาน : เน้นเล่นเกมส์ Call of Duty ทุกภาค (ภาค 5 ไม่ไหวกระตุกเหลือเกิน),company of hero : OF

ขณะเล่นก็จะเปิดบิททอเร้น พร้อมกับเปิดเพลงไปด้วย บางทีก็สลับหน้าต่างไปเล่น net พร้อมกับดูหนังด้วย สรุปคือทำอะไรหลายๆอย่าง - -

ระยะเวลาในการใช้งานแต่ละครั้ง : เปิดติดกันอย่างน้อย 2 วัน

แนวทางที่ผมคิดไว้หลักๆ ก็ 3 แนวทางอ่ะครับ งบไม่เกิน 2500 บาท

แนวทางแรก อัพเกรด CPU

>>>เปลี่ยน จาก Athlon 3500+ ไปเป็น CPU Athlon X2 ที่ผมเล็งๆ ไว้ ก็เป็นตัว 5200+ (2.7 GHz)

ด้วยความเชื่อมั่นว่า 2 หัว ดีกว่าหัวเดียว แต่ไม่แน่ใจว่า บอร์ดมันจะรับไหม (ผมมีประประสบการณ์ อันเลวร้ายตอนติดตั้ง X2 5200+

ให้ mainboard เพื่อน ซึ่ง mainboard มันไม่รองรับ cpu ต้อง flash bios ถึงจะใช้งานได้ )

แนวทางที่ 2 อัพเกรด VGA

>>>ของเดิม GF 6200 บางทีถ้าเปลี่ยน VGA อาจจะทำให้เฟรมเรทดีขึ้น เล่นเกมส์กระตุกน้อยลง หนังในเครื่องดูมีมิติมากขึ้น

แต่เรื่อง VGA ข้อมูลผมไม่ค่อยมี

แนวทางสุดท้าย เพิ่มแรม

>>> ถ้าเพิ่มไป อีก 4 GB จะดีกว่าเปลี่ยน CPU หรือ VGA ไหมเนี่ย -*-

ก็อยากให้เพื่อนๆ ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับว่าอัพเกรดอะไรเห็นผลดีที่สุด จาก spec ปัจจุบันที่ผมใช้อยู่

ถ้ามีแนวทางที่ดีกว่านี้บอกกันหน่อยนะครับ ตอนนี้จิตใจร้อนรนมาก อ๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แล้วก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเสนอแนะคำตอบครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ซื้อ GF9600GSO ตัวเดียวครับ จบเลยความต้องการ

OverclockZone Member edd's Avatar

พอดีเคยใช้สเป็คที่ไกลเคียงของคุณพอดี
    อยากแน่นนำว่า ถ้าคุณจะเล่น เกม ก็ควรจะอัพ vga กับ ram เป้นหลัก / ram เอาแค่2ก็พอ เกมที่ใช้ทัพยาการของแรมมากที่สุดตอนนี้ กินแรมมากสุด 1.8 G ซื้อ4มามันก็ใช้ไม่หมดเปลืองเงินโดยใช้เหตุ

เพิ่ม ram 1G 500-600
    vga 7900gs / 1950 pro ประมาณ 1600-1800 ไม่รู้ว่า vga 2ตัวนี้จะไหวหรือป่าวนะครับผมไม่สันทัดเรื่องเกม
    แต่โดยรวมถ้าอัพตามสเต็ปที่บอกน่าจะเวิคกว่าเดิมเยอะอยู่

แล้วค่อยอัพcpuเป็นแบบ2หัวเพื่อการใช้งานแบบ multi

การใช้งานหลายๆโปรแกรมพร้อมกัน อันนี้ ควรจะอัพ ram และ cpu
    Last edited by edd; 19 Nov 2008 at 02:25:51.

OverclockZone Member
    มีนบุรี บางกะปิ

ซื้อการ์ดจอใหม่ครับ
    งบเหลือ เพิ่มแรม

OverclockZone Member estrellas's Avatar

การ์ดจอก่อน (9600gso)คุ้มที่สุด เห็นผลที่สุดครับ

แต่ที่จริง ผมว่ายังอัพได้อีกหลายครั้ง RAM ยังเพิ่มได้ CPU ก็ยังได้หลายรุ่นเลย อย่าเพิ่งหมดหวังครับ
    http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Sup...ID=69&LanID=17

OverclockZone Member aonestudio's Avatar

ขอบคุณ ทุกๆความเห็นมากครับ ว่าแต่ GF9600GSO

ของยี่ห้อไหนดีครับ มีขายที่ร้านไหนบ้างอ่ะ ในพันทิพ ประตูนํ้าอ่ะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

GALAXCY

Bookmarks

Bookmarks