Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิเคราะห์ PSU แบบบ้านๆ (Enermax, TT, iCute, Delux)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิเคราะห์ PSU แบบบ้านๆ (Enermax, TT, iCute, Delux)

คงมีคนสงสัยกันเยอะนะครับว่าทำไมเจ้า iCute เนี่ย มันถึงได้ถูกจิง ทั้งๆ ที่ได้ 80PLUS ผมเลยขอวิเคราะห์ในแบบของผมละกัน

อันนี้เป็นตารางเปรียบเทียบการจ่ายไฟ ของ +3.3V, +5V, +12V ครับ

ผมจะวิเคราะห์ในแบบของผมทีละอันนะครับ อ่อ ผมก็หยิบรุ่นมาอาจจะเทียบกันไม่ได้ เพราะผมต้องใช้รุ่นที่มีตารางการจ่ายไฟบน internet (ไม่ได้ไปเดินจดที่ pantip) บางตัวอาจจะไม่ตรงสเปคที่ขายในบ้านเรา

+12V
    จะเห็นว่า PSU ของ Delux จ่ายแค่ 18A ครับ ซึ่ง PSU ราคาไม่เกิน 1000 บาทเกือบทั้งหมดจะจ่าย +12V น้อยแบบนี้ ผมเคยใช้ Tsunami Power Commander 520W ก็จ่าย +12V แค่ 18A เหมือนกัน ซึ่งถ้าเอาไปเทียบกะ Enermax 350W จะน้อยกว่าด้วยซ้ำ ส่วนใหญ่คนใช้ PSU ถูกๆ จะขาดตรง +12V เพราะตอนผมใช้ Tsunami ก็จ่าย 12V ขาดหน่อยนึง

+3.3V
    อันนี้จ่ายไม่ต่างกันเท่าไหร่ มีเฉพาะ Enermax ที่โดดออกมา

+5V
    อันนี้เป็นจุดที่ทำให้ผมคิดว่า iCute มันถูก มันจ่ายแค่ 25A ในขณะที่ตัวถัดมาคือ Thermaltake จ่ายอยู่ที่ 32A ใครใช้ iCute อยู่ ผมอยากรู้ว่า จ่าย +5V โอเครึเปล่า

ประกอบการตัดสินใจครับ ใครที่ใช้อยู่เอาค่า sensor จาก Everest มาลงก็ดีนะครับ แต่ขอเป็น Everest นะครับ เพราะโปรแกรมอื่นบางทีมันอ่านมั่วๆ ชอบกล แบบใน review อันนี้อ่ะคับ

http://www.unlimitpc.com/gigotalk/showthread.php?t=9230

ขอเพิ่มเติมเรื่อง 80PLUS นิดหนึ่งนะครับ
    + 80PLUS เนี่ยคือการันตีว่า PSU จะจ่ายไฟด้วยประสิทธิภาพมากกว่า 80% จาก max (มั้งคับ)
    + ส่วนเจ้า Enermax EG465P-VE FMA ในเว็บก็เขียนไว้ว่า ประมาณ 80% แต่คงไม่ได้การันตีว่าสูงกว่า 80% จึงไม่ได้ 80PLUS
    + ส่วนเจ้า Thermaltake TR2 ในเว็บก็เขียนไว้ว่า Over 70%

link:
    Thermaltake
    Enermax

Originally posted by phichaiocz View Post
    จ่ายไฟ +5V ต่ำกว่าตัวอื่นแล้วมันจะมีผลอะไรหรอครับ
    โอเคครับ ผมจะตอบตามที่ผมวิเคราะห์ในแบบของผมเองนะครับ

PSU ห่วยๆ ตามท้องตลาดจะจ่าย +12V น้อยเป็นปกติ ปัญหาที่เจอคือ...จ่าย +12V ขาด ผมเคยเจอมากะตัว เล่นเกมแล้วดับ เปิดไม่ติดอะไรประมาณนั้น ตอนที่เปลี่ยนการ์ดจอมาเป็นตัวแรงๆ

คราวนี้ ถามว่ารับได้มั้ย คงต้องบอกว่า..."ไม่รู้" เพราะผมเองก็เคยใช้ Tsunami กับ P4 + GF6800GS (AGP) มันก็จ่าย +12V แค่ 11V กว่าๆ แต่ก็เล่นได้ ไม่มีปัญหาอะไร ก็เลยช่างมัน

หลังจากนั้น up คอมเป็นสเปคตามลายเซ็น ผลที่ได้คือ..เปิดไม่ติด กะเปิดแล้วเอ๋อ

ก็เลยได้ฤกษ์ไปถอยเจ้า Thermaltake มาใช้จนปัจจุบันเนี่ยล่ะครับ จ่ายทุกความต่างศักย์ไม่มีขาด

ในมุมมองของผม +5V ก็คงไม่ต่างกัน ถ้ามันจ่ายไม่พอ...เครื่องก็จะเอ๋อไปเองตามระเบียบ แต่มันก็ขึ้นอยู่กับว่า อุปกรณ์ภายในเครื่องใช้ความต่างศักย์ +5V เยอะแค่ไหน

ลองดูที่ HDD ก็ได้ครับ มันจะมีบอกเลยว่า +12V กี่แอมป์ +5V กี่แอมป์ ประมาณนั้น

จากที่ผมพรรณนามาทั้งหมด คงจะมองได้สองแบบคือ
    1. iCute วิเคราะห์การใช้ไฟมาดี ว่า +5V ใช้แค่นั้นก็เหลือแหล่ เลยลดการจ่ายไฟที่ความต่างศักย์นี้ลง เพื่อลดต้นทุน
    2. iCute ลด +5V ไปเฉยๆ เพื่อลดต้นทุน เหมือนๆ กับที่ PSU ห่วยๆ จ่าย +12V ต่ำๆ ซึ่งอันนี้อาจจะเป็นปัญหาได้

ต้องบอกก่อนว่า ผมไม่ได้โจมตี iCute แต่อย่างใด เพียงแต่ตั้งข้อสังเกตจากประสบการณ์ของตัวเอง ตามนี้ครับ ตามความคิดเห็นของผม
    Last edited by beersonic; 20 Nov 2008, 13:03:37.

ENERMAX 460W ดูเทียบแล้ว จ่ายแทบจะเท่ากัน ทั้ง +3.3,+5,+12

Comment

ของราคาแพงกับราคาถูกก็นะ อิอิ

Comment

iCute ถูกแล้วดีจริงไหม
        Enermax แพงแล้วดีกว่าจริงหรอ

เกณฑ์ 80+ อย่างเดียวตัดสินได้จริงรึเปล่าครับ

อิอิ

Comment

เกณฑ์ 80PLUS มันบอกถึงการมี lost energy น้อยมากกว่า แต่เอาง่ายๆ สมมุติ Delux ได้ 80PLUS มันก็จ่าย +12V น้อยอยู่ดี

คงเหมือนๆ กะ iCute ที่จ่าย +5V น้อย แม้มันจะมี 80PLUS แต่ก็อาจจะจ่าย +5V ขาดได้

ถ้าดูตามตารางและการวิเคราะห์ (ของผมเอง) ผมคงสอย Raidmax อ่ะ

Comment

iCute ก็ใช้กันเยอนะ เท่าที่ทราบ ยังไม่มีปัญหาอะไร

Comment

จ่ายไฟ +5V ต่ำกว่าตัวอื่นแล้วมันจะมีผลอะไรหรอครับ

Comment

ผมดูไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรครับกับตารางข้างบน เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องไฟฟ้าเท่าไร่ครับ

แต่ถ้าเป็น PSU ผมดูที่คนใช้กันเยอะ (อาจด้วยความที่ราคาถูกแล้วมี 80+)

ผมจึงดูที่ ไม่ค่อยเห็นคนบ่นเรื่องปัญหา ในการใช้งาน icute

ผมก็ลังเลอยู่นานครับ แต่สุดท้ายก็สอย iCute Pro 650W

ตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ปล. แต่ถ้ามีตังเหลือ ผมก็แนะนำ Tagan ครับ
                Last edited by amorno; 19 Nov 2008, 13:43:03.

Comment

Enermax มีชื่อเสียง คนรู้จักกันมานาน จ่ายไฟ OK นิ่งดี

ICUTE มาใหม่(ไม่รุ้ออกต่างประเทศนานยัง) แต่ไทยเพิ่งเอาเข้ามา แต่ยังไม่รู้ว่าใช้แล้วมีปัญหาแล้วทนหรือเปล่า แต่ได้ 80+ มา

deluxe ยี่ห้อนี้ราคาถูกหน่อย ก็ใช้กันเยอะอยู่

TT ก็ยี่ห้อเก่าแก่

Comment

ไม่มี cooler master บ้างเหร่อ ใช้อยู่คิคิ*

Comment

Originally posted by phichaiocz View Post
                      ดันๆอยากรุ้ มาตอบที

ใช้ 650w pro อยู่

Comment

enermaxคับนิ่งดี

Comment

เกรดของวัสดุ + ความทันสมัยเครื่องจักรที่ใช้ผลิต + ระบบQC + ความเชี่ยวชาญของสินค้าที่ผลิต + ยี่ห้อ = ราคาตามนั้น

Comment

โอเคครับ ผมจะตอบตามที่ผมวิเคราะห์ในแบบของผมเองนะครับ

PSU ห่วยๆ ตามท้องตลาดจะจ่าย +12V น้อยเป็นปกติ ปัญหาที่เจอคือ...จ่าย +12V ขาด ผมเคยเจอมากะตัว เล่นเกมแล้วดับ เปิดไม่ติดอะไรประมาณนั้น ตอนที่เปลี่ยนการ์ดจอมาเป็นตัวแรงๆ

คราวนี้ ถามว่ารับได้มั้ย คงต้องบอกว่า..."ไม่รู้" เพราะผมเองก็เคยใช้ Tsunami กับ P4 + GF6800GS (AGP) มันก็จ่าย +12V แค่ 11V กว่าๆ แต่ก็เล่นได้ ไม่มีปัญหาอะไร ก็เลยช่างมัน

หลังจากนั้น up คอมเป็นสเปคตามลายเซ็น ผลที่ได้คือ..เปิดไม่ติด กะเปิดแล้วเอ๋อ

ก็เลยได้ฤกษ์ไปถอยเจ้า Thermaltake มาใช้จนปัจจุบันเนี่ยล่ะครับ จ่ายทุกความต่างศักย์ไม่มีขาด

ในมุมมองของผม +5V ก็คงไม่ต่างกัน ถ้ามันจ่ายไม่พอ...เครื่องก็จะเอ๋อไปเองตามระเบียบ แต่มันก็ขึ้นอยู่กับว่า อุปกรณ์ภายในเครื่องใช้ความต่างศักย์ +5V เยอะแค่ไหน

ลองดูที่ HDD ก็ได้ครับ มันจะมีบอกเลยว่า +12V กี่แอมป์ +5V กี่แอมป์ ประมาณนั้น

จากที่ผมพรรณนามาทั้งหมด คงจะมองได้สองแบบคือ
                            1. iCute วิเคราะห์การใช้ไฟมาดี ว่า +5V ใช้แค่นั้นก็เหลือแหล่ เลยลดการจ่ายไฟที่ความต่างศักย์นี้ลง เพื่อลดต้นทุน
                            2. iCute ลด +5V ไปเฉยๆ เพื่อลดต้นทุน เหมือนๆ กับที่ PSU ห่วยๆ จ่าย +12V ต่ำๆ ซึ่งอันนี้อาจจะเป็นปัญหาได้

ต้องบอกก่อนว่า ผมไม่ได้โจมตี iCute แต่อย่างใด เพียงแต่ตั้งข้อสังเกตจากประสบการณ์ของตัวเอง ตามนี้ครับ ตามความคิดเห็นของผม
                            Last edited by beersonic; 20 Nov 2008, 13:04:03.

Comment

enermax ครับ คุณภาพล้วนๆ แ่ต่แพงโครต

Comment

Working...
                              X