overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: เกี่ยวกับ VGA ออนบอร์ดและการ์ดจอแยกค่ะ

OverclockZone Member

Default เกี่ยวกับ VGA ออนบอร์ดและการ์ดจอแยกค่ะ

เพิ่งประกอบคอมมาใหม่ค่ะ มาเล่นเกมออนไลน์โดยเฉพาะเสปคดังนี้ค่ะ
    - E5200
    - Asus P5N-EM HDMI
    - Ram kingston 1gb / 800
    - Hdd seagate 160 / 7200
    - VGA ออนบอร์ด Geforce 7100 / Nforce 630i
    - PSU 450 Watt ติดมากับเคส
    -------------------------------------
    อยากทราบว่า
    1. ตอนนี้ใช้เล่นเกมออนไลน์ใช้การ์ดจอออนบอร์ดก็ลื่นดีค่ะ ไม่ค่อยกระตุก แต่อยากทราบว่าจำเป็นต้องติด vga card ดีๆสักตัวหรือเปล่าคะ เพื่อที่จะได้แบ่งเบาไม่ต้องให้แรมกับเมนบอร์ด โหลดมากเกินไปในการใช้ระยะยาว

2. ถ้ากรณีไม่ใช้การ์ดจอ แต่เพิ่มแรมไปอีกแถวจะดีกว่าเดิมไหมคะ เพราะสังเกตพอเปิดเกมออนไลน์สองสามหน้าจอมันจะไปแชร์กับแรม จะกินแรมไป 700-800mb+ แล้วระยะยาวมันจะไปทำให้เครื่องโหลดหนัก กว่าใช้การ์ดจอหรือเปล่า กรณีใช้ระยะยาวแต่ถนอมเครื่องอ่ะค่ะ

3. ถ้ากรณีติดการ์ดจอ มีการ์ดจออะไรดีๆแนะนำบ้างไหมคะที่ไม่กินไฟ แล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยน psu ค่ะ เพราะอนาคตคงไม่อัพเพิ่มแล้ว ใช้เน้นแต่เกมออนไลน์ค่ะ งบไม่เกิน 2000 นะคะ

4. ตอนนี้ในเครื่องมีพัดลมทำงานตรงฝาเคสตัวเดียว ตัวที่อยู่ล่าง PSU ด้านหลังไม่ทำงาน หากไปติดให้มันทำงานจะกินไฟมากไหมคะ สมควรต้องติดไหม เพราะตอนนี้เปิดเกือบ 24 อุณภูมิ cpu 40-48 hdd 38-43 ค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

OverclockZone Member guyo's Avatar

ผมว่าเพิ่มแรมอีก 1 g ดีกว่าครับ
    ส่วนการ์ดจอเพิ่มผมว่าถ้ายังพอใจกับเกมส์ที่เล่นอยู่
    แล้วไม่มีปัญหาอะไรผมแนะนำให้ใช้ต่อนะครับ
    ไว้เมื่อไรเล่นเกมส์ไม่ได้แล้วอยากเปลี่ยนค่อยซื้อดีกว่าครับ

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

ติดพัดลม 8ด้านหลังอีกตัวครับ ให้มันดูดออก พัดลมข้างดูดเข้าจะระบายอากาศได้ดี

ค่ะ แล้วการ์ดออนบอร์ดถ้าใช้ไปนานๆมากๆ จะมีผลอะไรไหมคะ เช่นทำให้บอร์ดหรือ cpu แรม ฯลฯ อุปกรณ์ต่างๆเสื่อมลงเร็วกว่าเดิมมากกว่าเครื่องที่มีการ์ดจอแยกใช้ทำงานเองเลย

OverclockZone Member merlix's Avatar

งบ 2000 .- ซื้อแรมเพิ่มอีก 1g 500.- เหลือ 1500.- เอาไปซื้อกาดจอแยก 8600GT ยี่ห้อถูกๆ น่าจะได้อยู่ดีกว่าออนบอร์ดที่ใช้อยู่ 5 เท่า

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

ผมว่าไม่มีผลนะ

OverclockZone Member phichaiocz's Avatar

อนนบอร์ดรุ่นนี้ดีที่สุดตัวนึงแล้ว มันไม่ค่อยมีผลหรอก

แต่มันจะดีอย่างตรงที่เสียแล้วจะหาสาเหตุได้แคบลงเพราะการ์ดจอกับเมนบอร์ดตัวเดียวกัน เคลมทีเดียวเลยฮุๆ

ผมก้ใช้ออนบอร์ดอยู่ มันประหยัดไฟดีด้วย

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

ตามข้างบนเลย อิอิ

OverclockZone Member alexaob's Avatar

เล่นเกมส์ออนไลน์เฉยๆแค่นั้นก็พอแล้วครับเชื่อผม..
    ปล.ถ้าจะเพิ่มเอาแค่แรม1gก็พอ 500บ.ลื่นๆครับ

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่แนะนำค่ะ เท่าที่เล่นมาเกมออนไลน์ทุกเกมก็ลื่นดีค่ะ เลยคิดว่ายังไม่อัพการ์ดจอเพิ่ม แต่จะเพิ่มแรมตามที่แนะนำมาค่ะ เอาไว้ถ้าอนาคตมีเกมกินสเปคโหดๆค่อยซื้อเพิ่มค่ะ

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

1. เล่นแค่ online onboard ก็ลื่นๆสบายๆละครับ เอาเงินไปเพิ่มแรมดีฟ่า อิอิอิ อีก 1GB แจ่มๆ

2. เพิ่มไปเถอะครับ เร็วกว่าเดิมแน่นอน เรียกโปรแกรม รันโปรแกรม ไวกว่าเดิมแน่นอน

3. ถ้าอยากเปลี่ยน แนะนำ HD 3650 ddr3 128bit อิอิ ลื่นๆๆ

4. เปลี่ยนก็ดีครับ จะได้มีตัวดูดอากาศร้อนออก จะได้หมุนเวียน แต่บอกว่า cpu 40-48 hdd 38-43 ก็ไม่ได้ร้อนครับ ปกติ พัดลมตัวเดียวไม่กินไฟหรอกครับ

Bookmarks

Bookmarks