Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องRAM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องRAM

ถึงจะเล่นคอมมานานพอตัว แต่ผมไม่เคยทำเลยไม่รู้จริงๆถามเลยน๊ะ
    1ผมมีแรม2คู่ คู่ที่1 Kington คู่ที่2 NCP ทั้งหมดเป็น 512/400 ผมลองใส่ทั้งหมดลงM/Bแต่มันไม่ติดครับ ใช้ไม่ได้หรอครับ หรือทำไรผิดพลาดไป ชิพไม่เหมือนกันน๊ะ หรือต้องชิพเหมือนกันทั้ง2คู่
    ขอบคุณมาก

ชิปต่างกันทำงานด้วยกันไม่ได้ก็มีครับ เจอได้บ่อยๆครับ

Comment

แรมมานตีกานเองนะครับทางที่ดีใช้ของKington ไปเลยครับ ขนาดแรมต่างรุ่นยังเคยเจอปัญหากันมาแล้วเลยครับ ที่บ้านเรียก ตกม้าตาย

Comment

ลองใส่ทีละตัวครับว่ามีปันหาที่ตัวไหนหรือป่าว ถ้าแต่ล้ะตัวติดแต่มาใส่ด้วยกันไม่ติด ฟันธงครับ แรมไม่เข้ากัน

Comment

แสดงว่า ต้องหามาอีกคู่ที่เหมือนกับคู่ไดคู่หนึงหรอ กำมากๆ แพงน๊ะแรมเนี่ย

Comment

ใช่แล้วครับ หรือถ้าดวงยังไม่ดีอีก หามาอีกตัวไม่เข้ากะ2ตัวนี้เลย ก็เป็นได้ 555+อยู่ที่ดวงคร้าบ

Comment

คอมนี่วิทยาศาสตร์น๊ะ ต้องใช้ดวงเลยหรอ

Comment

ก็คือมันเข้ากันได้บางเครื่องไม่ได้บางเครื่อง ก็คล้ายๆดวงและ
                เมื่อก่อนเคยเป็นนะ board socket 370 ของ ECS ใส่ ram NCP ได้แต่ board Gigabyte กลับใส่ไม่ได้ค้างตอนเข้า window ตลอด

Comment

ต่างยี่ห้อ แต่เซ็ดค่า Defualt ซะก็ได้นะครับ ผมใช้อยู่ ถ้าไม่ไหม้ก็บูตขึ้น

ถ้าแรมไม่เสียก็ไม่ขึ้น Bluescreen ฟ้องแรมเป็นปัญหาเสถียรภาพ นะ

เออ ไม่ทราบคูณใช้ชิพเซ็ตอะไร
                  ระบบ คุณเจ้าของกนะทู้มีอะไรบ้าง ก่อนหน้า เพิ่มแรม
                  ไม่ทราบว่า เคย มีปัญหาผิดปกติในส่วนไหนบ้างครับ? อาจลุกลามได้
                  โปรดช่วยแจงให้ละเอียดด้วยจะได้วินิจฉัยโรคได้ถูกนะครับ

โดยส่วนตัว แนะนำเพิ่มเติมนิดนึงคือ เสียบทีละอัน แล้วให้ลองนำแรมที่มีปัญหา
                  ไปเสียบใช้งานที่ เครื่องอื่นๆ บ้่าง แต่เบื้องต้น ก็ขอให้ ใช้แปรงสีฟัน เก่า
                  สะอาดๆ ขัดช่อง Dimm Socket สีน้ำตาล ปัดฝุ่นซะนะครับ ส่วนขาแรม

ก็ใช้ยางลบดีๆ จัดการคราบซะให้เอี่ยมครับ เวลาเสียบก็ยัดให้ตรงตำแหน่ง
                  และติดตั้งให้สนิท ขาแรมล็อคดังคลิ๊กๆ เลยนะครับ

การ์ดจอ ก็ดูด้วยว่า มีปัญหามั้ย?

ในทางตรงกันข้ามขอย้อนไปเรื่อง ชิพเซ็ตครับ คือถ้า VIA Apollo KT400
                  ก็แย่ครับให้ดูว่า 512MB ของคุณเป็น 16 ชิพ ทั้ง2หน้าหรือไม่ ถ้าใช่ อาจจะ ลำบากครับ
                  เพราะทราบมาว่า ถ้าใช้ 3 แผง พร้อมกัน KT400 สนับสนุนแค่ DDR333 ทีี่ไม่เสถียร
                  กับ DDR400 อยู่แล้ว พอใส่ แรม 2 หน้า 3 แผง ยิ่งแย่เข้าไปใหญ่ ครับ

Good Luck

Comment

Working...
                  X