overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: มาพูดให้ฟังครับ ความซวย

OverclockZone Member lekmanso's Avatar

Default มาพูดให้ฟังครับ ความซวย

นี่ไม่ได้จะมาใส่ร้ายใครนะครับ เพียงแต่ว่าอยากจะมาพูดความซวยของผมให้ฟัง อิอิ
    เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว ผมไปเดิน TOP IT ที่พิษณุโลกครับ พอดีเดิรผ่าน JIB
    ผมเห็นไอ้เจ้า ASROCK NF6 VSTA ผมเลยถามราคาแล้วสอยกลับมาที่บ้านครับ
    เพราะทั้งห้างเหลือตัวเดียวครับ พอกลับมาถึงบ้านผมก็ไม่รุอช้าครับ หาอุปกรณ์คู่ใจ
    มาทดสอบมันทันทีครับ ผมใช้
    AMD 5000+
    RAM OCZ 2G 1*2
    PSU TAGAN TG480 U38
    HDD 80G กากๆ
    DVD RW
    นั้นก็ทำการประกอบอย่างใจเย็นครับ (Test bed)
    พอประกอบเสร็จผมก็ไม่รีรอที่จะเปิดเครื่องครับ เครื่องเปิดได้ปกติ ผมเช็คBIOS อย่างใจเย็น
    แต่ก็ไม่ได้ปรับไรในไบออสสักอย่างครับ จากนั้นก็ทำการ รีสตาทร์เครื่อง ทันใดนั้นแหละครับ
    พระเจ้าช่วย มันกลับนิ่งไปเลยครับ ผมไม่รู้จะทำไง อันดับแรกถอดแรมมาเช็คก่อนเลย
    พระเจ้า แรมไหม้ครับ ไม่อยากจะเชื่อ ทั้งๆที่ผมใส่มันอย่างใจเย็นและแน่นสนิท
    ผมเลยเอาเมนบอร์ดกลับไปที่ JIB พี่ที่ร้านเค้าบอกว่าให้ลองส่งกรุงเทพดู ผมก็ลองส่งไปครับ
    พออีกสองอาทิตย์ผ่านมา โทรศัพท์จาก JIB โทรกลับมาครับ บอกว่า บอร์ดเคลมไม่ได้
    ผมเซ็งเลยครับ เสียตังค์ไป 1500 ยังไม่ได้เล่นเลย เห็นกันแค่สิบนาที ดันมาจากไปอย่างไม่หวนกลับ
    เวนกำ ผมต้องซื้อบอร์ดตัวใหม่ครับแต่ผมไม่เชื่อว่ามั้นจะเป็นอีก ผมเลยคิดว่าจะไปถอย NF6 VSTA
    มาอีกรอบครับ เพราะเหมือนจะเห็นอีกตัวแล้ว อิอิ
    ยังไงเป็นกำลังใจด้วยนะครับ บายๆๆ ซวยจิงครับ ASROCK จงเจริญครับ

OverclockZone Member

สงสัยมีมดไปอยู่ [] ram

ความซวยเป็นบ่อเกิดของความรู้ รู้แก้ อิอิ

OverclockZone Member lekmanso's Avatar

Default เหอๆ

[QUOTE=veekab;5057256]สงสัยมีมดไปอยู่ [] ram

ความซวยเป็นบ่อเกิดของความรู้ รู้แก้

เหอๆ คงจะจิง อิอิ แต่แรมนี่ของใหม่เปิดซิงครับ อิอิ
    ดีนะ ที่เจ้าแรม เคลมได้ ไม่งั้นเซ็งหนักครับ

OverclockZone Member hash's Avatar

ทำไมเคลมไม่ได้ล่ะครับ หรือว่ามันมีรอยไหม้ของแรมทิ้งไว้

OverclockZone Member tuo.wee's Avatar

ที่ jib ถ้าสินค้าเกิดมีปัญหาภายใน 15 วัน เค้าเปลี่ยนใหม่ให้หนิครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยืนใว้อาลัย 1 นาที
    แสดงความเสียใจด้วย

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

ตามข้างบนครับ

ไปที่ชอบๆ

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

ไม่น่าเลย

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

แล้วทำไม่เคลมไม่ได้หว่า

OverclockZone Member Auntonio's Avatar

สาธุ.....

อิอิ เคลมไม่ได้เลยครับ
    ผมชักแม่น้ำทั้งห้ามาพูดยังไม่มีคนสนใจเลย
    อิอิ มันได้จากไปอย่างไม่มีวันกลับแล้ว ยังไม่ได้ทำไรเลยจิงๆ
    เปิดยังไม่ได้เอาแผ่น Windows ออกจากกล่องเลย
    มันก็จากผมไปแล้วครับ
    เอาไว้วันเสาร์ไปถอย NF7 มาร้องคาราโอเกะดีกั่ว

อิอิ

Default อิอิ

Quote Originally Posted by hash View Post
    ทำไมเคลมไม่ได้ล่ะครับ หรือว่ามันมีรอยไหม้ของแรมทิ้งไว้
    ตามนี้เลยครับ เหอๆ เซ็งมาก

OverclockZone Member CokinoZero's Avatar
    นนทบุรี (บางบัวทอง)

อาเมน

OverclockZone Member DDP's Avatar

ไว้อาลัย 1 นาทีคับ

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

เจอแจ๊คพ็อตแบบนี้ปวดหัวตายชัก ตกลงแรมมันไหม้ได้ไงหว่า - -

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

ผมก็เคยเจอเหมือนกันอย่างนี้ M/Bซื้อใหม่ ของจีนยี่ห้อไม่คุ้น(ไม่บอก) Socket478 ผมประกอบลองไม่ได้ใส่เคส ใต้M/Bใช้ฟองน้ำรองไว้ ได้แป๊ปเดี๋ยวเองกำลังเพิ่งเริ่มลง OS. ใหม่ (เป็นเครื่องซ่อมของลูกค้าของเพื่อนอีกทีนึ่ง) ผมปล่อยให้มันทำงานของมันไป แต่ได้กลิ่นเหม็นไหม้ออกมา ก็นึกว่า ข้างๆบ้านเค้าเผาขยะ เลยไม่ได้สนใจปล่อยไว้พักนึ่งก็เริ่มเห็นมีกลุ่มควันเล็กๆ ลอยออกมาจากบอร์ด
    ผมรีบดึงปลักออกทันที และรีบถอดอุปกรณ์ทุกอย่างออกอย่างเร็ว มือของผมพลาดไปจับบริเวณเฟสจ่ายไฟเลี้ยง CPU(ข้างๆCPU) มันลวกนิ้วผมจนพอง(เป็นเม็ดน้ำที่แผล) จากนั้นก็รอจนอุณหภูมิลดลงพอที่มือจะจับได้ผมรีบเอาทิชชูมาเช็ดรอย ฟองน้ำที่ไหม้ติดอยู่ด้านหลังM/B แต่โชคดีครับที่แผ่นM/Bยังไม่เกิดรอยไหม้ มีแค่เพียงเศษตะกั่วบัดกรีที่หลุดออกไปติดอยู่กับฟองน้ำ
    จากนั้นผมเลยหาวิธีแก้ครับ โดยการเอาปืนเป่าลมร้อน มาเป่าให้เศษฟองน้ำที่เหลือละลายออก แล้วเช็ดด้วยทิชชู
    ส่วนตะกั่วที่หลุดออกไป ผมได้ทำการใช้หัวแรงบัดกรีเก็บรอยตะกั่วให้เหมือนเดิม ขั้นตอนสุดท้ายทำความสะอาดด้วยแอลกอฮอล์ จนเรียบร้อยดูเหมือนใหม่100% (ถ้าไม่มีใครสังเกตุให้ดีๆ)
    จากนั้นเอาไปเคลมครับ บอกเค้าไปว่า " ไฟเลี้ยงCPU ไม่พอ ทำให้ค้างๆ ผมลองกับM/B ตัวอื่นๆ อุปกรณ์ต่างๆใช้ได้ดี "
    จากนั้นเค้าก็ไปเอาตัวใหม่มาให้ เพราะผมซื้อไปวันเดียวเอง

เลยจบครับ Happyดี ใครจะลองเอาวิธีนี้ไปใช้บ้างก็ได้เนอะ... สำหรับอาการที่ไม่ซวยหนักสุดๆ

OverclockZone Member automatics's Avatar
    ม.บางมด,หมู่บ้านสวนธน

ไปสบายและครับ

พระอินทร์ คงใช้อยู่ครับตอนนี้

เหอๆ

OverclockZone Member soul's Avatar
    มหาลัยนเรศวร จ.พิษณุโลก

อ่า พิษณุโลกเหมือนกันเลย

Default เหอๆ

เหอๆครับ อยู่แถว มน

เหอๆ

เซ็งงงงง

OverclockZone Member merlix's Avatar

ASROCK NF6 VSTA ลองดูสลอตแรมมันสิคับ ฮ่วยที่สุดแล้วผมเคยทำไหม้ไป 1 บอร์ด เพราะใส่แรมไม่แน่นเนียแหละ ประมาทมันไม่เหมือนบอร์ดอื่นที่พอล๊อค 2 ข้างได้แล้วจะแน่นอันนี้มันต้องกดตรงกลางอีกให้แน่นๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks