Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้เชี่ยวชาณหน่อยครับ เปิดคอมไม่ติด (เปิดแล้วไฟเคสติดอย่างเดียว) (Case กับ M/B)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้เชี่ยวชาณหน่อยครับ เปิดคอมไม่ติด (เปิดแล้วไฟเคสติดอย่างเดียว) (Case กับ M/B)

เปิดไม่ติด

อาการเป็นยังงี้นะครับ

เปิดสวิทคอมแล้วไฟที่เคสติด อย่างเดียว พัดลมไม่หมุน อะไรไม่เดิน ติดแต่ไฟครับ

ต้องกดปุ่มแช่ให้ไฟดับก่อนแล้วเปิดใหม่ถึงจะติด (เปนหลายรอบครับ)

ไปถามร้านๆ ก็บอกว่า M/B ช็อต อาจจะ ขันน้อตติดกับตัวถังเคสมากไปหรือไม่ก็ M/B มีสิทธิ์...

แต่ผมจากที่สังเกตนะครับ อการนี้จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อผมยกเคสออกไปแกะนู่นแกะนี่แล้วเอากลับมาวางใหม่คับ พอเปิดเครื่องปุ้บเครื่องไม่ติด ต้องเปิดปิดอยู๋หลายที แต่พอติดก็ติดตลอดครับ ไม่เปนอีกเลย (นานๆ เปนครั้ง (แล้วมันเรียกไม่เปนเลยตรงไหน -*-))

พัดลมเคสดัง

อีกเรื่องครับ พัดลมเคสดัง ก้อกแก้กๆ ครับ เหมือนมีอะไรหลวม ของ Case Gview ผมก็เลยถอด พัดลมออกเลยครับ ไปถามร้านอีกเค้าก็ว่าสงสัยพัดลมเดี้ยงแล้ว

แต่ก็คงงั้นมั้งครับ เคยลองเปิดคอมแล้วเวลาเปิดปุ้บ พัดลมจะดังแกรกๆ พอเอานิ้วไปจิ้มตรง หัวมันอ่ะครับ มันก็เงียบ ซักพักก็ดังอีก จิ้มอยู่พักนึงถึงจะเงียบสนิท แต่ก็รำคาญครับในที่สุดก็ถอดพัดลมออก

เลยอยากรู้ว่า มีวิธีแก้ไอพัดลมนี้มั้ยครับ (น็อตก็ไม่มี)

ตอนแรกก็ว่าจะไม่ใส่นะครับพัดลมเคสตัวนี้ แต่ เจองี้ก็งงครับ CPU 40 องศา พอถอด พัดลมเคสตัวนี้ตัวเดียวออก กลายเปน 45 องศาเลย (เพิ่ม 5 องศา) เลยค่อนข้างเครียดครับ กับพัดลมตัวนี้ -*-

เปนพัดลมอยู่หลังเครื่องอ่ะครับ ของ Case GView

เปลี่ยนพัดลมซิครับ อะไหร่มีขายเพียบเลยครับที่พันทิพย์

Comment

ตอนนี้ซื้อคอมใหม่มาค่อนข้างหนักใจ 4 เรื่องครับ

1.จอ LCD -*- (DP กิน)
      2.เปิด ติด/ไม่ติด (ไม่รู้เปนที่ไร แต่ขอแค่ชอตพอเหอะ อย่าให้ m/b มีปัญหาเล้ย)
      3.Case (เจอCase ไม่ค่อยมาดถาน(มาตราฐาน)ครับ พัดลมเดี้ยงตัวนึง Audio หน้าเคส เดี้ยง)
      4.อันนี้ไม่แน่ใจว่ามันเสียหรือไม่เสีย แต่ Lite On DVD ดังสะใจครับ

ส่วนอันนี้เรื่อง 5 หนักใจเล็กน้อยคือ Mouse แต่ช่างเหอะ ตัวไม่กี่บาท -*-

Comment

แถวบ้านผมไม่มีพัดลมเคสขายอ่ะครับ -*- (สงสัยต้องเข้าตัวเมืองใหญ่)
        (แต่ 45 องศาก็คงไม่เปนไรมั้ง เครื่องเก่า 60 องศายังไม่ไหม้เลย)

Comment

dig

Comment

เข้าวัดทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวรเยอะ ๆ ครับ

เพราะสังเกตุแล้ว น้องมีปัญหากับคอมชุดนี้มาตั้งแต่ก่อนซื้อยันซื้อจบ

พี่เปล่ากวนนะครับ แต่มันเรื่องจริง เผื่ออะไร ๆ จะดีขึ้นบ้างครับผม

Comment

1.จอ LCD ควรทำใจรอ DP เพิ่มอย่างมีหวัง 5555

2.ลักกะปิด -ลักกะเปิด ถ้ามีประกันส่งเคลมสิ ถ้าไม่มีก็...
              รื้อใหม่หมด เอาออกจาเคสทุกชิ้น แล้วตรวจดูที่เคส สายไฟทุกเส้น(เน้น) ว่า...มีไรน่าสงสัย สายรั่ว สายขาดใน ขันน๊อตใหม่ ไล่สายไฟไม่ให้โดนเคส หรือบอร์ด สลับสายที่จ่ายไฟ หรือเปลี่ยนสายแพ น่าจะพอเช็คชัวร์ด้าน hardware ได้ ที่เหลือเรื่อง software ให้ผู้รู้ในนี้บอกละกัน หุ หุ

3.Case Gview เป็นเคสพื้นๆ นี่ ถ้ามีประกันก็เอาไปเคลมครับ
              เคยสั่งตัว 1200.-มาใช้งานได้เดือนเดียว พัดลมหลังดังวี๊ดดดด! แล้ว เหมียนกัลลล
              ไม่รู้เจ้าของเดิมเอาไปเคลมละยัง
              -ถ้าแกว่งแกนพัดลมเลื่อนได้ลองโยกดู ตัวแหวนล็อคมอเตอร์พัดลมหมดสภาพเพราะเป็นพลาสติกครับ เปลี่ยนใหม่ครับ ยังหาอะไรมาอัดใช้แทนไม่ได้ เพราะรอบสูงง่ะ
              -ถ้ายังแน่นจารบีขาวหมด ผมใช้ของรถกระป๋อง TAMIYA หลานแทนครับ
              พัดลมคุณภาพต่ำ แถมมา คิดง่ายๆ ประมาณพัดลมจากเมืองจีนราคาถูก ตาดีได้ ตาร้ายเสียครับ

4.Lite On DVD ดังสะใจ สักพักจะอ่านแล้วค้าง คงใกล้พังครับ

ถ้าคิดว่าสนุกกับการแก้ปัญหา จะลืมทุกข์เองครับ อิ อิ

ปล.น้อง Rikimaru ครับ CPU P4 Willamette bus 400 วิ่ง 266MHz จริงๆ ด้วยครับ
              มีคนจองจะเอาไปใช้ต่อละ เลยเอามาลงบอร์ดลองเทสดู กำลังใช้อยู่นี่เล้ย อ่ะ

478 หมดแล้ว ไปเล่น 775 อีกตัวดีกว่า อิ อิ

Comment

ทิ้งกันไปแล้วหรอครับลุงอ๊อด อิอิ

ของผมเหมือนแต่งรถ Mini รุ่น Classic อยู่เลยครับ

หาอะไหล่มาแต่งทีละนิด ๆ ซะงั้น แทนที่จะไปเล่นของใหม่ ๆ

ตอนนี้กำลังหาเครื่องมาวางใหม่ (CPU) กับ ชุดเกียร์ดี ๆ (Ram)

คงพามันวิ่งฉิวขึ้นอีกเยอะเลยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                  เข้าวัดทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวรเยอะ ๆ ครับ

เพราะสังเกตุแล้ว น้องมีปัญหากับคอมชุดนี้มาตั้งแต่ก่อนซื้อยันซื้อจบ

พี่เปล่ากวนนะครับ แต่มันเรื่องจริง เผื่ออะไร ๆ จะดีขึ้นบ้างครับผม

Powersupply G-view มันพังง่ายนะ จะบอกให้

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ผมเองก็เป็นแบบนี้แหละครับ ซื้อของมาไม่ทันได้ใช้ ต้องเสียค่ารถอีก เกือบสองร้อย ไปเปลี่ยนของ

Comment

เห็นด้วยกับท่านริคิมารุ อย่างยิ่งเลยครับ อย่าเครียดมากนะครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

Powersupply G-view มันพังง่ายนะ จะบอกให้
                        ที่โรงเรียนผม ห้องคอมกราฟ เคทจีวิว 24ตัว ไปถามพี่ดูห้องเขาบอกไม่เห็นเสียซักตัว สงสัยดวงครับ นี่เคทก็จะครบปีละครับ ผมเรียนได้1ปีละ

Comment

ตอนนี้แก้เรื่องพัดลมได้แล้วครับ เพราะตัวหลังเคสกับ ตัวฝาเคสมันก็ตัวเดียวกัน ผมเลยเอาพัดลมที่ฝาเคสมาเสียบแทน ตัวเก่าก็ปล่อยแม่งไปครับ (เดิมฝาเคสผมก็ไม่ปิดและคับ ปิดแล้วพัดลมดัง)

ตอนนี้ เรื่องที่ว่าเปิด ติด/ไม่ติด รู้สึกจะไม่ค่อยเปนแล้วนะครับ (มันจะเปนช่วงที่ผมรื้อคอมอ่ะครับ ประมาณว่า รื้อแล้วใส่กลับเข้าไป เปิดแรกๆ ไม่ติด ต้องเปิดอยู่ 2 3 รอบ แต่พอ ติด ก็ติดตลอดครับไม่เปนอีก จนกว่าจะรื้อคอมอีก)

ส่วนเรื่อง จอ อันนี้ผมก็ทำใจครับ มองโลกในแง่ดีไว้คือ ไม่เปนไรประกันตั้ง 3 ปี เด๋วถ้าลำบากใจแก้ไม่หายก็หาเรื่องเพิ่มจุดซะเลยครับ (แต่ยังไม่รูจะเพิ่มไง)

ตอนนี้ Lite On ก็ กังวลเล็กน้อยครับ ดังยังกะจะบิน -*- <<

Comment

Lite -on 20X นิ แรงสุดแล้ว แรงจนบิน

ผมซื้อ 18X มายังหวั่นๆอยู่เลย - -*

อย่างน้อยก็เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า ASUS LG SAMSUNG

Comment

ใช่ ตอนนี้เซ้งมากครับ ไม่รู้ซื้อมาทำไม ไอ 20 x ตัวแรงด้วย (ไปเคลมจะมีของมั้ยเนี่ย)

18x กับ 20 x ต่างกันตั้ง 400 บาท ทั้งๆที่เพิ่มมาแค่ 2 x ไม่น่าเลยครับ พลาดจนได้
                              ที่สำคัญก็คือ แผ่น DVD RW ที่ผมเหนคนกันแผ่น 20 กว่าบาทนะ เขียนจ่าหน้าปกไว้ว่า Write DVD 1-2 X (กำแผ่น 2 x เครื่องจะเอาไปทำไมเนี่ย 20x -*-)

ที่สำคัญตัวแรงซะด้วยครับ ไปเคลมจะมีมั้ยว้าของอ่ะ (อยากวันเดียวได้ง่ะ -3-)

Comment

Working...
                              X