Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยบอกสาเหตุของปัญหาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยบอกสาเหตุของปัญหาหน่อยครับ

จากกระทู้นี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=330838
    ตอนนี้ผมเปลี่ยน PSU เป็น 550 watt แท้ไปแล้ว
    แต่ไหงยังมีอาการเดิมอยู่อ่ะครับ
    ผมงงมากเลย ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไง
    รบกวนผู้รู้มาไขข้อข้องใจให้หน่อยครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

ลองใช้มิเตอร์วัดไฟที่เต้าเสียบดูครับในตอนที่เล่นเกมส์ ว่าไฟเท่าไร 220Vหรือเปล่า อาจจะเป็นที่ไฟตกครับ ยังไงลองดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by tontan View Post
      ลองใช้มิเตอร์วัดไฟที่เต้าเสียบดูครับในตอนที่เล่นเกมส์ ว่าไฟเท่าไร 220Vหรือเปล่า อาจจะเป็นที่ไฟตกครับ ยังไงลองดูก่อนครับ
      คือมันเป็นทุกครั้ง หลังจากที่ผมเปลี่ยนเป็นแรมใหม่อ่ะครับ
      ที่ว่าแรมเสียคงไม่ใช่ เพราะพึ่งซื้อมาไม่ถึงอาทิตย์เอง

Comment

ดันครับ
        ช่วยผมทีนะครับ
        ลองมาหลายวิธีแล้ว ก็ยังไม่หาย

Comment

ดันอีก 1 ที - -

Comment

ดันก่อนนอน

Comment

เห็นบอกใช้แรมเก่าแล้วไม่มีปัญหา ? ยี่ห้อรุ่นไหนครับ แรม เก่า/ใหม่

เมนบอร์ดอะไรครับ ?

เกมอะไรครับที่เล่น ?

Comment

Originally posted by bowornku View Post
                เห็นบอกใช้แรมเก่าแล้วไม่มีปัญหา ? ยี่ห้อรุ่นไหนครับ แรม เก่า/ใหม่

เมนบอร์ดอะไรครับ ?

เกมอะไรครับที่เล่น ?
                แรมเก่าไม่มียี่ห้อ ผลิตจากมาเลเซีย 1GB*2 800MHz
                แรมใหม่ OCZ XTC VISTA Upgrade Edition 2GB*2 bus 800MHz
                เมนบอร์ด Foxconn MCP73M01H1
                เกมที่เป็นคือทุกเกมครับ แต่เป็นเร็วเป็นช้าเท่านั้นเอง (แต่ตอนนี้เปิดแปบเดียวเป็นเลย)
                อาการหลักๆคือ
                1.เล่นไปซักพัก เครื่องแฮงก์ ไฟฮาร์ดดิสก์ค้างอยู่
                2.เล่นไปซักพัก เครื่องกับไปที่ Monitor going to sleep
                3.ถึงไม่ได้เล่นเกม แต่เปิดคอมไปซักพัก ก็รีเครื่องเอง
                อาการคล้ายๆกับไฟไม่พอ แต่ผมเปลี่ยนเป็น 550 wall แท้แล้ว
                เรื่องไฟไม่พอคงตัดไปได้เลย
                รบกวนวินิจฉัยด้วยครับ เป็นปัญหาที่คิดยากจริงๆ

Comment

550w ยี่ห้อไรคับ

Comment

Originally posted by charif View Post
                    550w ยี่ห้อไรคับ
                    cooler master ครับ

Comment

ดันครับ T-T

Comment

ดันๆๆ

Comment

ลองเช็คความร้อนของ cpu และ vga card

Comment

Originally posted by chungkob View Post
                            ลองเช็คความร้อนของ cpu และ vga card
                            CPU 22 °C (72 °F)
                            CPU #1 / Core #1 40 °C (104 °F)
                            CPU #1 / Core #2 42 °C (108 °F)
                            CPU #1 / Core #3 40 °C (104 °F)
                            CPU #1 / Core #4 39 °C (102 °F)
                            การ์ดจอ อุณหภูมิ 62-63 องศา ครับ

Comment

ดันครับ

Comment

Working...
                              X