Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ASUS Router Club] อัพเดทข้อมูลใหม่ๆ ก่อนใคร ถามปัญหาต่างๆ ได้ที่นี่เลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by wokentappy View Post
    ผมใช้อยู่ก็ไม่เคยเจอนะครับ เจอแต่สัญญาณ lan เป็นหลุดบางครั้ง
    ซื้อตอนนี้เอารุ่นใหม่ไปเลยดีกว่า ROG GT-AC2900
    ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Archy View Post
      ac86u เห็นรีวิว กับ คอมเมนท์ฝรั่งบางคน
      ว่ามีประเด็น 2.4ghz สัญญานหาย
      บางคนเปิดมาก็เจ๊งเลย บางคนหลายเดือน
      ตอนนี้ยังมีอาการนี้มั้ยครับ
      หรือลอตใหม่ๆโอเคแล้ว
      ยังไม่เคยเจออาการนี้ครับ
      เจอแต่อัพเฟิร์มแวร์แล้วเดี้ยงไปเลย
      แต่เอาไปเคลมเค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย ใช้มาตั้ง ปีกว่าละ

Comment

• Originally posted by Mario7 View Post
        ยังไม่เคยเจออาการนี้ครับ
        เจอแต่อัพเฟิร์มแวร์แล้วเดี้ยงไปเลย
        แต่เอาไปเคลมเค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย ใช้มาตั้ง ปีกว่าละ
        555 ขอบคุณครับ
        น่ากลัวเหมือนนะครับ แต่ประกันดีก็โอเคฮะ

Comment

• RT-AX58U มีสิทธิ์จะเข้าไทยไหมครับ พอดีสนใจเร้าเตอร์ Asus อยู่เพราะมีระบบ Aimesh

จะซื้อใหม่เลยคิดว่าอยากได้เทคใหม่ไปเลย คาดว่าราคาคงใกล้เคียง RT-AC86U

Comment

• Originally posted by Devilz120 View Post
            พอดีผมเพิ่งซื้อตัว AX11000 มา เห็นฟีเจอร์ Smart Connect แล้วชอบมากเลย เห็นมีปรับแต่งค่านู่นนี่นั่นได้

แต่ทำไมผมใช้ Samsung S10+ แล้วมันได้เน็ตอย่างกับกำลังใช้ 2.4G อยู่เลย

รบกวนขอคำแนะนำในการตั้งค่าให้หน่อยได้ไหมครับ
            อันนี้วิธีเซตของผมนะครับ (ของผม Triband ถ้าเป็น Dualband น่าจะง่ายกว่า)

- อุปกรณ์ G/N 2.4Ghz ที่จับได้แต่ 2.4Ghz อย่างเดียวข้ามมา 5-1Ghz 5-2Ghz ไม่ได้ (อันนี้ไม่มีปัญหา)
            - N 5Ghz ผมให้มันจับแต่ 5-1 อย่างเดียว (5-2Ghz ถูกล๊อคไว้ด้วย AC only) ลดความมั่ว
            - อุปกรณ์บ้านผมส่วนใหญ่เป็น AC 5 ก็เลยบาลานซ์ให้มันวิ่งระหว่าง 5-1Ghz 5-2Ghz ด้วย Bandwidth
            แล้วบ้านผมมีจุดอัพสัญญาณ 5Ghz ก็ตั้งให้มันสลับไป 2.4Ghz เวลาค่าความเข้มสัญญาณต่ำกว่าที่ตั้งไว้ (ต้องหาค่าที่ตั้งให้มันกลับไป 5 เวลาสัญญาณกลับมาแรงด้วยนะครับ ไม่งั้นมันไปกองที่ 2.4 ยาวเลย)

ความยากคือตั้งยังไงไม่ให้มันไปกองอยู่ช่องสัญญาณเดียวนี่แ่หละครับ ลองปรับเงื่อนไขดูกว่าจะลงตัวคงซักพัก ผมก็ลองผิดลองถูกอยู่ 2-3 วันกว่ามันจะบาลานซ์ได้ดีแบบนี้

ปล.มีบางอุปกรณ์ไม่รองรับ Smart Connect(จะต่อเนทไม่ได้) ผมก็เปิด Guest ให้มันจับแทน จะได้ไม่ต้องยุ่งกัน

Last edited by ยองยองซอย; 20 Nov 2019, 16:38:04.

Comment

• โหลด bit ของ 3BB 400/400Mb วิ่งจริง 300Mb
              CPU ของ RT-AC68U คอร์แรก 100% ตลอด คอร์ 2 ขึ้นนิดหน่อย
              CPU มันเริ่มรับงานไม่ไหวแล้วใช่ไหม

Comment

• Originally posted by ChalermAe View Post
                โหลด bit ของ 3BB 400/400Mb วิ่งจริง 300Mb
                CPU ของ RT-AC68U คอร์แรก 100% ตลอด คอร์ 2 ขึ้นนิดหน่อย
                CPU มันเริ่มรับงานไม่ไหวแล้วใช่ไหม
                ใน LAN ได้เปิด NAT Acceleration เอาไว้หรือเปล่าถ้าไม่ได้เปิดจะตันอยู่แถวๆ 300Mbps กว่าๆ นี่ละ
                QOS ถ้าเปิดเอาไว้ก็ปิดทิ้งไปได้เลยเน็ตแรงแล้วเปิดไปก็ไม่ได้เห็นผลอะไรมาก ปิดดีกว่าเปิด
                แล้วก็อีกเรื่องคือ RT-AC68U NAT Acceleration จะเป็นแบบ hybrid ทำงานร่วมกับ CPU แค่ 1 core
                ความเร็วสุดท้ายที่ตันจริงๆจะอยู่แถวๆ 900Mbps นิดๆ แต่สามารถใช้ลูกเล่นของ router ที่มีได้ทั้งหมด ถึงความเร็วจะตกไปบ้างก็ตาม
                แต่ไม่เรื่องมากแบบ router ของ ASUS บางรุ่นที่ไม่ใช้ CPU ช่วยเลยที่เปิดใช้เมื่อไหร่ลูกเล่นหายเกลี้ยงโดนปิดทิ้งหมดแต่ได้ความเร็วที่สูงกว่าเป็นข้อแรกเปลี่ยนครับ
                Last edited by tatamsss; 24 Nov 2019, 11:42:39.

Comment

• Jumbo Frame Enable
                  NAT Acceleration Auto

วิ่งเต็ม 400+ แล้วครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ เพิ่ง up speed 3bb มา1000/100 เลยไปซื้อ router ของ asus รุ่น GT-ac2900 (spec ระบุ ไว้ ac ได้ 1733 Mbps max speed 2167 Mbps) แล้วลองเทส speed ดู ได้ ความเร็วไม่เต็มครับ ใช้ มือถือ mate 20 pro ได้ความเร็วประมาน (660-680 Mbps) ลองใช้ macbook late 2013 ได้ความเร็วประมาน (550-580 Mbps). ลอง กดเทส พร้อมๆกัน ความเร็ว รวมๆ ประมาน 660

สรุป ปรกติไหมครับ เพราะ spec ระบุ ไว้ ac ได้ 1733 Mbps max speed 2167 Mbps. ต่างจากที่ระบุไว้มาก

Comment

• Originally posted by alfred77 View Post
                      สอบถามหน่อยครับ เพิ่ง up speed 3bb มา1000/100 เลยไปซื้อ router ของ asus รุ่น GT-ac2900 (spec ระบุ ไว้ ac ได้ 1733 Mbps max speed 2167 Mbps) แล้วลองเทส speed ดู ได้ ความเร็วไม่เต็มครับ ใช้ มือถือ mate 20 pro ได้ความเร็วประมาน (660-680 Mbps) ลองใช้ macbook late 2013 ได้ความเร็วประมาน (550-580 Mbps). ลอง กดเทส พร้อมๆกัน ความเร็ว รวมๆ ประมาน 660

สรุป ปรกติไหมครับ เพราะ spec ระบุ ไว้ ac ได้ 1733 Mbps max speed 2167 Mbps. ต่างจากที่ระบุไว้มาก
                      ตัวรับสัญญาณ wifi ในมือถือกับ notebook ส่วนใหญ่ วิ่งได้เต็มที่เท่านั้น เอาจริงๆ ... ได้เกิน 500M+ ถือว่าหรูละครับ

ต่อให้ Router ส่งได้เกิน 1000M ... แต่ถ้าตัวรับ Wifi ในมือถือ รับได้ไม่ถึง ก็เท่านั้นครับ

Comment

• สอบถามหน่อยนะครับ​ ปัจจุัน​ ac88u​ สามารถรวมอินเตอร์​เน็ตแบบนี้ได้หรือยังครับ

IPS 1 : 300/300
                        IPS 2 : 200/200

รวมเป็น​ 500/500

ขอบคุณ​ครับ

Comment

• พอดีจะต่อ VPN L2tp/IPSec แล้วไม่มีช่องให้ใส่ IPSec Sectet แบบนี้ ต้องรออัพเดทไหมอะครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

Comment

• Originally posted by alfred77 View Post
                            สอบถามหน่อยครับ เพิ่ง up speed 3bb มา1000/100 เลยไปซื้อ router ของ asus รุ่น GT-ac2900 (spec ระบุ ไว้ ac ได้ 1733 Mbps max speed 2167 Mbps) แล้วลองเทส speed ดู ได้ ความเร็วไม่เต็มครับ ใช้ มือถือ mate 20 pro ได้ความเร็วประมาน (660-680 Mbps) ลองใช้ macbook late 2013 ได้ความเร็วประมาน (550-580 Mbps). ลอง กดเทส พร้อมๆกัน ความเร็ว รวมๆ ประมาน 660

2x2 จะให้วิ่งระดับนั้น ต้องเปิด 160Mhz ครับ แล้ว Client ต้องรองรับด้วย

ส่วนมากผมว่า 95% รองรับแค่ 2x2 AC 80Mhz ถ้าจะรัน 2.1Gbps นี่คือต้อง 160Mhz + 1024QAM ด้วยนะครับ

Comment

• Originally posted by ohmnarok2 View Post
                              สอบถามหน่อยนะครับ​ ปัจจุัน​ ac88u​ สามารถรวมอินเตอร์​เน็ตแบบนี้ได้หรือยังครับ

IPS 1 : 300/300
                              IPS 2 : 200/200

รวมเป็น​ 500/500

ขอบคุณ​ครับ
                              เห็นรีวิวของ OCZ แต่เป็นรุ่น ASUS BRT-AC828 AC2600 Dual-WAN VPN Wi-Fi Router

ตั้งเป็น Dual Wan + Load Balance 1:1 สามารถรวม Speed ได้

http://www.youtube.com/watch?v=azZ-diwajD0

รุ่นอื่นผมก็ไม่แน่ใจนะครับ
                              Last edited by ยองยองซอย; 19 Dec 2019, 23:14:50.

Comment

• ของ asus load balance จะเป็นแบบรวมสปีดหมดครับ แต่บอกเลย เวลาใช้จริงปัญหาเยอะ เวลาโหลดหน้าเว็บชอบมาไม่ครบ ต้องกดรีเฟรชทีสองที ถ้ายังไม่ซื้อไป mikrotik เถอะครับ ส่วนตัวใช้ rt-ax88u

Comment

Working...
                                X