Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาวิธีที่ Ghost ผ่านแลนได้จริงมาฝากครับ อันนี้ลองกับมือเองเลยใช้ได้ผล

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาวิธีที่ Ghost ผ่านแลนได้จริงมาฝากครับ อันนี้ลองกับมือเองเลยใช้ได้ผล

UPDATE 6/JUNE/2009 FILE VERSION 6.4

สิ่งที่ต้องมีคือ

1. แผ่น Floppy Disk(ต่อไปนี้ผมจะเรียกว่า AA เพื่อพิมพ์ได้ง่ายขึ้น)
    2. แผ่น cd r หรือ cd rw ก็ได้

ผมศึกษาจากเว็บนี้ครับ http://www.netbootdisk.com/

ใครอยากศึกษาเพิ่มเติมก็ลองไปต่อดูละกัน

เริ่มเลยนะครับ

1. ดาวโหลดไฟล์ตัวแรกมาก่อนที่ http://www.netbootdisk.com/download/netboot64.zip

2. แตกไฟล์ออกมาเก็บไว้ที่ Folder นึง จะมี 2 folder + ไฟล์ notepad 1 อัน + batch ไฟล์ 1 อัน

3. ใส่ AA เข้าคอม จากนั้นเลือกคลิกขวาที่ AA เลือก format เลือกให้เหมือนรูป 1 กด start

4. ทำจนเสร็จ ค้างแผ่น AA ไว้
    Attached Files
    Last edited by Mbell; 3 Jun 2009, 10:17:15.

5. เรียก MakeDisk.bat จาก ข้อ 2 ขึ้นมาใช้งาน

6. ทำตามภาพ 2 โปรแกรมจะทำงานจนจบ คอยอย่างเดียว

7. ดาวโหลดไฟล์ Menu Edit.rar จาก rep นี้ โหลดแล้วแตกไฟล์ เรียก MENUPREFedit.exe ใช้งาน

8. โปรแกรมจะถามหาไฟล์ที่ชื่อว่า menupref.bat ให้หาใน AA

6. แก้ไขไฟล์ให้เป็นไปตามภาพ 3 ที่ไม่เหมือนคือ

User Name คือ user name ของเครื่องที่เราต้องการให้เป็น server

password ก็คือ password ของเครื่อง server

workgroup/domain คือ ถ้าใช้ที่บ้านส่วนใหญ่จะเป็น workgroup เผอิญผมทำงานเลยต้องป้อนเป็นชื่อ domain ครับ

และสุดท้ายส่วนที่สำคัญ ตรงหัวข้อ Auto-Excute Command ให้ใส่ LOGON.BAT

8. กดปุ่ม save ถ้ามันถามหาไฟล์ ให้ save ทับไฟล์เดิม
    Last edited by Mbell; 30 Dec 2008, 11:50:05.

Comment

9. ดาวโหลด logon.rar ใน rep นี้ แตกไฟล์ จะได้ไฟล์ logon.bat

10. คลิกขวาที่ไฟล์ เลือก edit แก้ไขค่าในนั้น ต้องแก้ไขไฟล์เพราะแต่ละเครื่องไม่เหมือนกัน

นิ่คือค่าเก่า

net use g: \\ชื่อเครื่อง server\ชื่อ folder ที่ share ไว้
      g:
      ghost
      คุณต้องไปแก้ค่าที่ผมพิมพ์ไทยเอาเองนะครับ ขึ้นอยู่กับคุณตั้งว่าอะไร

ของผมจะใช้คำว่า

net use g: \\jirapath\ghost
      g:
      ghost

จากนั้นนำ file logon.bat ไปทับใน aa\file copy

ให้ save ทับไปเลยครับกับไฟล์ logon.bat ที่อยู่ในแผ่น AA
      Last edited by Mbell; 3 Jun 2009, 20:28:21.

Comment

10 สร้าง share folder บนเครืองที่จะทำเป็น server

11. set สิทธิ์ให้ everyone เป็น full control ถ้าไม่เข้าใจให้ทำตามภาพ

12. ดาวโหลดไฟล์จาก Rep 9 โหลดเสร็จแตกไฟล์ จะได้ไฟล์ ghost.exe ให้ไปวางที่ share folder
        Last edited by Mbell; 30 Dec 2008, 12:17:15.

Comment

หัวข้อนี้สำหรับคนที่จะทำเป็น version bootable cd นะครับ ทำตามจากข้อ 12 เลย

13 เปิด Untra iso ขึ้นมา ใครไม่มี PM หาผมเดี๋ยวโพสให้

14 เข้าหัวข้อตามภาพเลย ภาพที่ 2 ตรง output file name ให้ใส่ชื่อไฟล์ที่จะ save เป็น image ของ AA ส่วนตัวผมจะตั้งชื่อไฟล์ให้สื่อถึงความหมาย
          Last edited by Mbell; 14 Jun 2012, 10:03:50.

Comment

15 ยังอยู่ที่ ultra iso นะครับ คลิก file >> new >> Bootable CD/DVD Image

16 เลือกไฟล์ที่เราได้ทำในข้อ 14 ครับ

17 ใส่แผ่น cd เข้าเครื่องครับ จากนั้นกด F7 แล้วทำการ burn ครับ
            Last edited by Mbell; 3 Jun 2009, 20:36:01.

Comment

18. คลิก Burn จากนั้นก็ใช้แผ่นนี้บูตได้เลยครับ
              Last edited by Mbell; 3 Jun 2009, 20:42:23.

Comment

--
                Last edited by Mbell; 30 Dec 2008, 11:54:52.

Comment

REP 9
                  Last edited by Mbell; 30 Dec 2008, 12:16:20.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ดีมากครับ จะไปลองทำดู

Comment

ถ้าขนาด file ต้นทางสัก 3 กิ๊กกว่า
                        โกสเร็วเท่าไหร่ครับ(เวลาเป็นนาที)
                        ปกติถอดพ่วงอย่างเดียวเลย

ขอบคุณนะ เผื่อได้ดัดแปลงไปใช้อย่างอื่น

Comment

Originally posted by tomodify View Post
                          ถ้าขนาด file ต้นทางสัก 3 กิ๊กกว่า
                          โกสเร็วเท่าไหร่ครับ(เวลาเป็นนาที)
                          ปกติถอดพ่วงอย่างเดียวเลย

ขอบคุณนะ เผื่อได้ดัดแปลงไปใช้อย่างอื่น
                          ไม่เคยจับเวลาอ่ะครับ แต่จำได้คร่าว xp ลงโปรแกรมแบบ full ใช้เวลา 5 นาที

ขึ้นอยู่กับ switch ด้วยว่าเป็น 10 หรือ 10/100

Comment

ผมคงทำไม่ได้ครับ ดูมันยากง่ะครับ พี่ๆ เก่งจังเลย โตขึ้นผมจะเป็นอย่างพี่

Comment

แจ๋วดีครับ
                              เสียดายย้ายออกมาจากแผนกคอมฯแล้ว ไม่งั้นได้ลองวิชาสักหน่อย

Comment

Working...
                              X