Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ ram แบบไหนเร็วกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ ram แบบไหนเร็วกว่า

คือผมมี ram 2 ตัว
    ตัวแรก 256 bus 400
    ตัวที่ 2 128 bus 266
    ผมใส่ตัวแรกเป็นหลักอยู่แล้วทีนี้ ถ้าผมเอา ตัวที่ 2 มาใส่คู่กันล่ะ มันจะเร็วขึ้น เพราะขนาดเยอะขึ้น
    เป็น 384
    หรือ ความเร็วจะลดลงเพราะบัสมันจะดึงลงมาที่ 266
    หรือเท่าเดิมเพราะ ram เพิ่มขึ้นแต่ bus ดึงลง
    สรุป 1.เร็วขึ้น
    2. ช้าลง
    3. เท่าเดิม
    อย่างไหนครับ

จะเร็วขึ้นในลักษณะที่ใช้งานที่ใช้แรมเยอะๆ แต่จะช้าลง ถ้าใช้โปรแกรมพื้นๆ word หรือเล่นเน็ต
    แต่ก็ไม่ช้าแบบรู้สึกได้ ไม่ต่างกันเลย
    ผมเแนะนำให้ใส่ 2 ตัวครับ

ปล. แรมตัวที่ช้ากว่า จะดึงความเร็วแรมที่วิ่งเร็วกว่า ลงมาทำงานที่เความเร็วเดียวกัน แรมทั้งสองตัวจะวิ่งที่ 266 ครับ

Comment

ถ้าเอาแรมคนละบัสมาใส่คู่กันมันจะวิ่งที่บัสต่ำสุด ในกรณีที่แรมที่เอามาเพิ่มใหม่มีขาดใหญ่กว่ามากถึงบัสจะลดแต่มันก็ชดเชยได้ด้วยขนาด

แต่ในกรณีของท่านมันเล็กมากใส่ไปผมว่าไม่เห็นผลอะ -....- รอข้างล่างมายืนยันละกัน

Comment

มีเท่าไหร่ก็ใส่ไปซิจ๊ะ เอาความจุเข้าว่า อย่าไปซีเรียสเรื่องบัสมากนัก ความจุของแรมเห็นผลกว่าเยอะ ....

Comment

Originally posted by dears View Post
          มีเท่าไหร่ก็ใส่ไปซิจ๊ะ เอาความจุเข้าว่า อย่าไปซีเรียสเรื่องบัสมากนัก ความจุของแรมเห็นผลกว่าเยอะ ....
          เห็นด้วยครับ จ่ายไฟดีหละแจ่มครับ

Comment

เน้นความจุดีกว่าครับ
            ความเร็วบัสจะเห็นผล หากทำงานกับไฟล์ขนาดใหญ่ ๆ ที่มีการรับส่งข้อมูลมาก ๆ
            แบบนั้น บัสจะเห็นผลชัดเจน

Comment

ขึ้นอยู่กับบัส CPU ครับ

ถ้า CPU มันวิ่ง 266

ใส่ 400 มันก็วิ่ง 266

Comment

Working...
              X